khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

09/06/2022 857 Lưu

Một vật có khối lượng m dao động với phương trình li độ x=Acosωt+π2. Động năng của vật này tại thời điểm t=πω là:

A. 12mωA2.  
B. 12mω2A2. 
C. 14mω2A2.

D. 14mωA2. 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Li độ của vật tại thời điểm t=πω là: x=0⇒Wt=0 

Động năng của vật khi đó chính bằng cơ năng: Wd=W=12kA2=12mω2A2 

Chọn đáp án B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Từ đồ thị, ta có điểm thấp nhất ứng vớii=−4 A=−I0⇒I0=4 A.  

Từ thời điểm t1=0,25.10−2 s đến thời điểm

t2=1,25.10−2s dòng điện giảm từ giá trị I0 đến -I0 nên thời gian tương ứng là Δt=t2−t1=T2⇒T=0,02s⇒ω=100π rad/s. 

Tại t=0có i=22 A=I02⇒φ0=±π4 và đang tăng ⇒φ0=−π4.

Vậy phương trình của i: i=4cos100πt−π4A.

Chọn đáp án C.

Câu 2

A. Động cơ quay với vận tốc góc lớn hơn w.

B. Động cơ quay với vận tốc góc bằng w.

C. Động cơ quay với vận tốc góc nhỏ hơn w.            
D. Có thể xảy ra trường hợp A, B hay C vì còn phụ thuộc vào tải của động cơ.

Lời giải

Động cơ không đồng bộ ba pha quay với vận tốc góc nhỏ hơn tần số góc của dòng điện.
Chọn đáp án C.

Câu 4

A. hiện tượng cộng hưởng.
B. dao động duy trì.      
C. dao động tắt dần.

D. dao động cưỡng bức.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP