Câu hỏi:

20/06/2022 827 Lưu

Cho phản ứng p + 37Li → X + α. Sau một khoảng thời gian, thể tích khí Hêli thu được ở điều kiện chuẩn là 134,4 lít. Khối lượng ban đầu của Liti là.

A. 42 g

B. 21 g

C. 108 g

D. 20,25 g

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

+ Phương trình phản ứng p11+L37iX24+α24

Số mol He thu được :n=100,822,4=4,5 mol

+ Ta có :4,5=n012tTt=2Tn0=6 mol (n0 là số mol ban đầu của He)

→ Từ phương trình ta thấy rằng một hạt nhân Li thì tạo ra được hai hạt nhân He, do vậy khối lượng Li ban đầu là

m = 3.7 = 21 g.

ü Đáp án B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. nhiễu xạ ánh sáng.
B. tán sắc ánh sáng. 
C. giao thoa ánh sáng.
D. khúc xạ ánh sáng.

Lời giải

+ Hiện tượng chùm ánh sáng trắng bị phân tách thành nhiều ánh sáng đơn sắc khi đi qua lăng kính gọi là hiện tượng tán sắc ánh sáng.

ü Đáp án B

Lời giải

+ Để dễ so sánh, ta chuẩn hóa AY = 1 →AX=2AZ=4.

Hạt nhân Z có năng lượng liên kết nhỏ nhất nhưng số khối lại lớn nhất nên kém bền vững nhất, hạt nhân Y có năng lượng liên kết lớn nhất lại có số khối nhỏ nhất nên bền vững nhất

Vậy thứ tự đúng là Y, X và Z

ü Đáp án A

Câu 3

A. 35 nuclôn.

B. 18 proton.

C. 35 nơtron.

D. 17 nơtron.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Đốt nóng nguồn phóng xạ đó.

B. Đặt nguồn phóng xạ đó vào trong từ trường mạnh.

C. Hiện nay chưa có cách nào để thay đổi hằng số phóng xạ.

D. Đặt nguồn phóng xạ đó vào trong điện trường mạnh.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP