khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 3,090 Lưu

Vòng xiếc là một vành tròn bán kính R = 15 m, nằm trong mặt phẳng thẳng đứng. Một người đi xe đạp trong vòng xiếc này, khối lượng cả xe và người là 95 kg. Lấy g = 10 m/s2. Biết tốc độ của xe không đổi là v = 15 m/s. Tính lực ép của xe lên vòng xiếc tại điểm thấp nhất.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Media VietJack

Hợp lực của áp lực và trọng lực đóng vai trò là lực hướng tâm:

Fht→=P→+N→

Khi ở điểm thấp nhất, áp lực hướng lên và ngược chiều trọng lực.

Chọn chiều dương hướng về tâm quay nên ta có:

Fht=−P+N⇔mv2R=−mg+N
⇒N=mv2R+g=9515215+10=2375N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đổi 54 km/h = 15 m/s

Hợp lực tác dụng lên ô tô đóng vai trò là lực hướng tâm: Fht→=P→+N→

Media VietJack

Chiếu lên phương hướng tâm: Fht=mv2r=P.cos300−N

⇒N=Pcos30°−mv2r
⇒N=500010.cos30°−1521000≈42176N

Lời giải

Media VietJack

Hợp lực của lực căng dây và trọng lực đóng vai trò là lực hướng tâm giữ cho vật chuyển động tròn: Fht→=P→+T→

Khi ở điểm thấp nhất, Fht→ có chiều hướng về tâm quay (hướng lên):

Fht=−P+T
⇒T=Fht+P=mω2r+mg=0,382.0,5+10=12,6N

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP