khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 34,116 Lưu

Một người buộc hòn đá khối lượng 300 g vào đầu một sợi dây rồi quay trong mặt phẳng thẳng đứng. Hòn đá chuyển động trên đường tròn bán kính 50 cm với tốc độ góc không đổi 8 rad/s. Lấy g = 10 m/s2. Tính lực căng của sợi dây ở điểm thấp nhất của quỹ đạo.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Media VietJack

Hợp lực của lực căng dây và trọng lực đóng vai trò là lực hướng tâm giữ cho vật chuyển động tròn: Fht→=P→+T→

Khi ở điểm thấp nhất, Fht→ có chiều hướng về tâm quay (hướng lên):

Fht=−P+T
⇒T=Fht+P=mω2r+mg=0,382.0,5+10=12,6N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đổi 54 km/h = 15 m/s

Hợp lực tác dụng lên ô tô đóng vai trò là lực hướng tâm: Fht→=P→+N→

Media VietJack

Chiếu lên phương hướng tâm: Fht=mv2r=P.cos300−N

⇒N=Pcos30°−mv2r
⇒N=500010.cos30°−1521000≈42176N

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP