khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/07/2022 3,497 Lưu

Este X hai chức, mạch hở, tạo bởi axit malonic (HOOC−CH2−COOH) với hai ancol no, mạch hở, đơn chức. Este Y ba chức, mạch hở, tạo bởi ancol no, mạch hở ba chức với một axit cacboxylic không no, đơn chức (phân tử có hai liên kết pi). Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp A gồm X và Y cần vừa đủ 6,72 lít O2 (đktc) thu được 6,048 lít CO2 (đktc). Mặt khác, thủy phân hoàn toàn 0,09 mol A cần vừa đủ 84 ml dung dịch NaOH 2,5M thu được hai muối (có cùng số nguyên tử cacbon trong phân tử) và a gam hỗn hợp Z gồm ba ancol. Giá trị của a là

(Cho biết nguyên tử khối của các nguyên tố: H = 1; C = 12; O = 16; Na = 23.)

A. 8,70.
B. 6,60.
C. 4,68.

D. 12,12.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

Theo bài ra: kX = 2; kY = 6 (với k là độ bất bão hòa của hợp chất hữu cơ).

- Xét phản ứng thủy phân 0,09 mol A:

Gọi số mol X và Y trong 0,09 mol A lần lượt là x và y mol. Ta có hệ phương trình:

x+y=0,092x+3y=0,21x=0,06y=0,03

Vậy 2 muối thu được là: NaOOC – CH2 – COONa (0,06 mol) và CH2 = CH – COONa (0,09 mol).

- Xét phản ứng đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp A:

Từ phản ứng thủy phân xác định được nX = 2nY.

Đặt số mol Y là a mol Số mol X là 2a mol;

Đặt số mol nước sinh ra là b mol;

Ta có hệ phương trình:  nCO2nH2O=(kX1)nX+(kY1)nY4nX+6nY+2nO2=2nCO2+nH2O

7a+b=0,2714ab=0,06a=0,01b=0,2

Bảo toàn khối lượng:

mA = 0,27.44 + 0,2.18 – 0,3.32 = 5,88 gam.

Cứ 3a mol A (0,03 mol) tương đương với 5,88 gam A;

Vậy 0,09 mol A tương đương với 5,88.3 = 17,64 gam A.

Bảo toàn khối lượng cho phản ứng thủy phân có:

mancol = a = 17,64 + 0,21.40 – (0,06.148 + 0,09.94) = 8,7 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Chất rắn màu lục tối là Cr2O3.

                            nCr2O3=0,0608152=4.104milimol           

Phương trình hóa học:

4CrO3 (màu đỏ đậm) + 3C2H5OH → 2Cr2O3 (màu lục tối) + 3CH3COOH + 3H2O

Theo phương trình hóa học có:

                             nC2H5OH=32.nCr2O3=32.4.104=6.104milimol

Nồng độ cồn có trong khí thở của lái xe đó là:

Đổi 50ml = 0,05 lít

CC2H5OH=6.104.460,05=0,552miligam/lit

                                 

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công thức cấu tạo thu gọn của monosodium glutamate

HOOC-CH2-CH2-CH(NH2)-COONa

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Máy ngắm đường thẳng trong trắc địa.

B. Máy bắn tốc độ giao thông.

C. Máy soi hành sân bay.

D. Đầu đọc đĩa CD/VCD.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP