khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/07/2022 16,965 Lưu

Trong khoảng thời gian 6 giờ có 75% số hạt nhân ban đầu của một đồng vị phóng         xạ bị phân rã. Chu bán của đồng vị đó

A. 8 giờ.
B. 4 giờ.
C. 3 giờ.

D. 12 giờ.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

75% số hạt nhân ban đầu bị phân rã nên số hạt nhân còn lại là 25%.

Ta có:

22=2tT2=tTT=t2=12.6=3 giờ

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Chất rắn màu lục tối là Cr2O3.

                            nCr2O3=0,0608152=4.104milimol           

Phương trình hóa học:

4CrO3 (màu đỏ đậm) + 3C2H5OH → 2Cr2O3 (màu lục tối) + 3CH3COOH + 3H2O

Theo phương trình hóa học có:

                             nC2H5OH=32.nCr2O3=32.4.104=6.104milimol

Nồng độ cồn có trong khí thở của lái xe đó là:

Đổi 50ml = 0,05 lít

CC2H5OH=6.104.460,05=0,552miligam/lit

                                 

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công thức cấu tạo thu gọn của monosodium glutamate

HOOC-CH2-CH2-CH(NH2)-COONa

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Máy ngắm đường thẳng trong trắc địa.

B. Máy bắn tốc độ giao thông.

C. Máy soi hành sân bay.

D. Đầu đọc đĩa CD/VCD.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP