khoahoc.vietjack.com

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b. Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hệ khối gỗ - viên đạn ngay trước và sau va chạm:

m1.v0→=m1+m2.v→

⇒v0→=m1+m2.v→m1

Ta có độ lớn:

⇒v0=m1+m2.vm1=0,005+1.0,990,005≈198,99m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi v1→;v2→ lần lượt là vận tốc của viên đạn và khẩu pháo (khẩu pháo + xe) ngay sau khi bắn; m1, m2 lần lượt là khối lượng của viên đạn và khẩu pháo (khẩu pháo + xe).

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hệ viên đạn + khẩu pháo ngay trước và sau khi bắn:

0→=m1.v1→+m2.v2→⇒v2→=−m1.v1→m2

Nghĩa là pháo giật lùi cùng phương, ngược chiều vectơ vận tốc của đạn với tốc độ:

v2=m1.v1m2=200.1255000=5m/s

Tốc độ giật lùi của khẩu pháo trên phương ngang:

v2x=v2.cos45°≈3,54m/s 

Lời giải

Đáp án:

A. không đổi.

Đáp án đúng là: A

Vì va chạm là đàn hồi nên động năng của hệ sau va chạm bằng động năng của hệ trước va chạm và bằng động năng của vật 1 trước va chạm: Wđ=12m.v02

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP