khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/08/2022 1,326 Lưu

b) Khi vật nặng còn cách đất 25m thì nó đã rơi được thời gian bao lâu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b)  Quãng đường chuyển động của vật nặng còn cách đất 25m là: 55 – 25 = 30m

 Thay y=30 vào công thức y=5x2, ta được:

                30=5x2⇒x2=6⇒x=6≈2,4 (giây)

 Vậy thời gian vật nặng rơi được là 2,4 giây

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi x, y (kg)   (220>x>0 ;  220>y > 0) lần lượt là khối lượng dung dịch I và dung dịch II.
Theo đề ta có: x +y=220                                (1)
Nồng độ muối trong dung dịch I là: 5x.100=500x  %
Nồng độ muối trong dung dịch II là: 4,8y.100=480y  %
Vì nồng độ muối trong dung dịch I nhiều hơn nồng độ muối trong dung dịch II nên: 500x−480y=1                                         (2)

Từ (1) và (2), ta có hệ phương trình: x+y=220500x−480y=1⇔y=220−x500x−480220−x=1       (*)
Ta có: (*)⇔500(220−x)−480x=x(220−x)
⇔110000−500x−480x=220x−x2⇔x2−1200x+110000=0
Δ=b2−4ac=(-1200)2−4.1.110000=1000000Δ=1000x1=−b−Δ2a=−(−1200)−10002=100  (n)x2=−b+Δ2a=−(−1200)+10002=1100  (l)

Với x=100  ⇒y=220−x=120 (n)
Vậy khối lượng dung dịch I là 100kg và khối lượng dung dịch II là 120kg .

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP