khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/10/2022 864 Lưu

Một đoạn dây sắt khác cũng có chiều dài 12 m nhưng có tiết diện nhỏ hơn dây sắt thứ nhất 2 lần thì có điện trở là bao nhiêu?

A. 0,144 Ω.
B. 14,4 Ω.
C. 1,44 Ω.
C. 1,44 Ω.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Tiết diện của dây đồng thứ hai là: S2=S12=0,22=0,1mm2

Ta có: R=ρlS

Do các dây dẫn đều được làm bằng sắt và cùng chiều dài ⇒R~1S

⇒R1R2=S2S1⇒7,2R2=0,10,2⇒R2=14,4Ω

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Điện trở của đoạn dây đó là R=ρlS=ρlπd24=1,7.10−8.40π10−324=0,87Ω

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Tiết diện của dây tóc bóng đèn: S=πR2=π.0,01.10−32=π.10−10m2

Có: R=ρlS

Thay số vào ta được: 25=5,5.10−8.lπ.10−10⇒l=0,143m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Vonfram - Đồng - Bạc - Nhôm.
B. Vonfram - Nhôm - Đồng - Bạc.
C. Vonfram - Bạc - Nhôm - Đồng.
D. Vonfram - Bạc - Đồng - Nhôm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP