khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/10/2022 3,159 Lưu

Tính điện trở của một dây nhôm dài 30 km, tiết diện 3 cm2.

A. 2,5 Ω.
B. 2,8 Ω.
C. 2,6 Ω.
D. 2,7 Ω.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Ta có công thức tính điện trở: R=ρlS

Thay số vào ta được: R=2,8.10−8.30.1033.10−4=2,8Ω

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Điện trở của đoạn dây đó là R=ρlS=ρlπd24=1,7.10−8.40π10−324=0,87Ω

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Tiết diện của dây tóc bóng đèn: S=πR2=π.0,01.10−32=π.10−10m2

Có: R=ρlS

Thay số vào ta được: 25=5,5.10−8.lπ.10−10⇒l=0,143m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Vonfram - Đồng - Bạc - Nhôm.
B. Vonfram - Nhôm - Đồng - Bạc.
C. Vonfram - Bạc - Nhôm - Đồng.
D. Vonfram - Bạc - Đồng - Nhôm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP