khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 42,374 Lưu

Một công ty xác định rằng tổng chi phí của họ, tính theo nghìn đô-la, để sản xuất x mặt hàng là  C(x)=5x2+60 và công ty lên kế hoạch nâng sản lượng trong t tháng kể từ nay theo hàm số x(t) = 20t + 40. Chi phí sẽ tăng nhanh thế nào sau 4 tháng kể từ khi công ty thực hiện kế hoạch đó?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có  C'(x)=5x2+60'   =5x2+60'25x2+60=10x25x2+60=5x5x2+60.

Có x'(t) = (20t + 40)' = 20; x(4) = 120.

Khi đó, tốc độ tăng chi phí của công ty sau t tháng là: C'(x(t)) = C'(x)×x'(t).

Tốc độ tăng chi phí của công ty sau 4 tháng kể từ khi công ty thực hiện kế hoạch đó là:

C'(x(4)) = C'(120)×x'(4)  =5⋅1205⋅1202+60⋅20≈44,7(nghìn đô-la/tháng).

Tốc độ tăng chi phí của công ty sau 4 tháng kể từ khi công ty thực hiện kế hoạch đó khoảng 44,7 nghìn đô/tháng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

c)   y=x2−2x+3x−1=x2−2x+3'x−1−x2−2x+3x−1'x−12

  =2x−2x−1−x2−2x+3x−12=2x2−4x+2−x2+2x−3x−12

 =x2−2x−1x−12.                                         

Lời giải

b) Ta có  y'x0=limx→x0fx−fx0x−x0 =limx→x0lnx−lnx0x−x0

=limx→x01x0⋅lnxx0xx0−1=limx→x01x0⋅limx→x0ln1+xx0−1xx0−1=1x0

(do  limx→x0ln1+xx0−1xx0−1=1).

Do y'(x0) =  1x0 nên y' = (lnx)' =  1x.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP