Câu hỏi:

07/09/2024 262

Bác Năm có 33 000 000 đồng, bác dùng 23 số tiền này để mua một con bò mẹ và một con bò con. Giá tiền bò con rẻ hơn bò mẹ là 10 000 000 đồng. Hỏi bác Năm đã mua mỗi con bò giá bao nhiêu tiền?

 

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Bác Năm mua một con bò mẹ và một con bò con hết số tiền là:

33 000 000 × 23 = 22 000 000 (đồng)

Giá tiền mua con bò mẹ là:

(22 000 000 + 10 000 000) : 2 = 16 000 000 (đồng)

Giá tiền mua con bò con là:

22 000 000 - 16 000 000 = 6 000 000 (đồng)

Đáp số: Bò mẹ: 16 000 000 đồng

Bò con: 6 000 000 đồng

 

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Số học sinh khối 4 và 5 của trường tiểu học đó là:

1 225 × 40% = 490 (học sinh)

Số học sinh khối 1, 2 và 3 của trường tiểu học đó là:

1 225 – 490 = 735 (học sinh)

Theo đề bài, ta có sơ đồ:
Một trường tiểu học có 1 225 học sinh, trong đó số học sinh khối lớp 4 và 5 chiếm 40%. Số học sinh khối lớp 2 (ảnh 1)

Theo sơ đồ, tổng số phần bằng nhau là:

1 + 2 = 3 (phần)

Giá trị của một phần hay số học sinh khối 1 là:

735 : 3 = 245 (học sinh)

Đáp số: 245 học sinh

Lời giải

Sau 1 năm, công ty đó dự định sẽ xuất khẩu số tấn vải thiều là:

1 000 × 40% + 1 000 = 1 400 (tấn)

Sau 2 năm, công ty đó dự định sẽ xuất khẩu số tấn vải thiều là:

1 400 × 40% + 1 400 = 1 960 (tấn)

Đáp số: 1 960 tấn

Vietjack official store
Đăng ký gói thi VIP

VIP +1 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 1 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +3 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 3 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +6 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 6 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +12 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 12 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay