Câu hỏi:

19/08/2025 203 Lưu

Lúc đầu bác Ngân mua 6 kg gạo hết 90000 đồng, sau đó bác mua thêm 5 kg gạo nữa. Hỏi bác Ngân mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền? (Giá tiền mỗi kg gạo không đổi).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Mua 1kg gạo hết số tiền là:

90000 : 6 = 15 000 (đồng)

Mua 5kg gọa hết số tiền là:

15000 . 5 = 75 000 (đồng)

Bác Ngân mua gọa hết tất cả số tiền là:

90000 + 75000 = 165000 (đồng)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vì C thuộc Ox nên C(a;0;0)

C thuộc AB nên cùng phương

Suy ra:

Tức

S = 3a + b + c = -1.

Lời giải

Ta có:

Phương trình AB là:

Gọi H là chân đường vuông góc của M lên AB

Mặt phẳng (P) chứa MH vuông góc với AB có phương trình:

20(x – 40) – 10(y – 10) + 10(z – 40) = 0

2x – y + z – 110 = 0

Vì H thuộc AB nên H(20t; 10 – 10t; 10t)

Suy ra: 2.20t – 10 + 10t + 10t – 110 = 0

t = 2

Suy ra H(40;-10;20)

Vậy khoảng cách ngắn nhất từ vị trí hiện tại đến đường bay mong muốn là 20.