Câu hỏi:

17/10/2025 77 Lưu

Một hệ gồm 2 vật có khối lượng m1 = 200 g, m2 = 300 g, có vận tốc v1 = 3 m/s, v2 = 2 m/s. Biết 2 vật chuyển động cùng chiều. Độ lớn động lượng của hệ là

A. 1,2 kg.m/s.                           
B. 0.                  
C. 120 kg.m/s.              
D. 84 kg.m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A

Vì 2 vật chuyển động cùng chiều nên \[p = {m_1}.{v_1} + {m_2}.{v_2} = 0,2.3 + 0,3.2 = 1,2kg.m/s\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

chọn A

\[\frac{P}{{\sin {{90}^0}}} = \frac{{{P_2}}}{{\sin {{30}^0}}} \Leftrightarrow \frac{{mv}}{{\sin {{90}^0}}} = \frac{{{m_2}.{v_2}}}{{\sin {{30}^0}}} \to {v_2} = 300m/s\]

Câu 2

A. \[{m_1}{\vec v_1} = \left( {{m_1} + {m_2}} \right){\vec v_2}.\]                                 

B. \[{m_1}{\vec v_1} =  - {m_2}{\vec v_2}.\]          

C. \[{m_1}{\vec v_1} = \frac{1}{2}\left( {{m_1} + {m_2}} \right){\vec v_2}.\]             
D. \[{m_1}{\vec v_1} = {m_2}{\vec v_2}.\]

Lời giải

Chọn A

Theo định luật bảo toàn động lượng: \[\overrightarrow {{P_t}}  = \overrightarrow {{p_s}}  \Leftrightarrow {m_1}{\vec v_1} + 0 = ({m_1} + {m_2}){\vec v_2}.\]

Câu 4

A. 10 kg.m/s.                             

B. 20000 kg.m/s.              

C. 20 kg.m/s.                    
D. 10000 kg.m/s.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 10 N.s.                 
B. 200 N.s.                         
C. 100 N.s.                       
D. 20 N.s.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP