Ba lớp cùng góp bánh để liên hoan cuối năm. Lớp A góp 5 kg bánh, lớp B đem đến 3 kg bánh cùng loại. Số bánh đó đủ dùng cho 3 lớp nên lớp C không phải mua bánh mà phải trả lại hai lớp kia 240 000 đồng. Hỏi mỗi lớp A, B nhận được bao nhiêu tiền ? (Ba lớp góp bằng nhau).
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng Dẫn Giải
Trung bình mỗi lớp A, B, C cần góp số kg bánh là: \((3 + 5):3 = \frac{8}{3}\) (kg)
Lớp C phải trả 240 000 đồng cho \(\frac{8}{3}\) kg bánh, vậy giá 1kg bánh là:
\(240000:\frac{8}{3} = 90000\) (đồng)
Lớp A mang tới 5kg bánh, vậy số bánh lớp A góp dư là: \(5 - \frac{8}{3} = \frac{7}{3}\) (kg)
Số tiền mà lớp A nhận lại là: \(90000:\frac{7}{3} = 210000\) (đồng)
Số tiềm lớp B nhận lại là: \(240000 - 210000 = 30000\) (đồng)
Đáp Số: A: 210000 (đồng); B: 30000 (đồng).
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Do số lớn gấp 12 lần số bé nên nếu coi số bé là 1 phần thì số lớn bằng 12 phần như vậy.
Như vậy khi giảm số lớn đi 3 phần thì ta được số lớn mới bằng:
\(12:3 = 4\) (phần)
Khi gấp số bé lên 2 lần thì ta được số bé mới bằng: \(1 \times 2 = 2\) (phần)
Số bé mới là: \(72:(2 + 4) \times 2 = 24\).
Số bé là: \(24:2 = 12\).
Số lớn là: \(12 \times 12 = 144\).
Đáp Số: Số bé: 12; Số lớn: 144.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Quy đồng tử số hai phân số \(\frac{2}{3}\) và \(\frac{4}{5}\) được: \(\frac{8}{{12}}\) và \(\frac{8}{{10}}\)
Do đó: Sau khi chuyển 50 con gà từ khu I sang khu II thì \(\frac{8}{{12}}\) số gà ở khu I bằng \(\frac{8}{{10}}\) số gà ở khu II. Hay sau khi chuyển thì \(\frac{1}{{12}}\) số gà ở khu I bằng \(\frac{1}{{10}}\) số gà ở khu II.
Như vậy khi đó nếu coi số gà ở khu I là 12 phần bằng nhau thì số gà ở khu II là 10 phần như vậy.
Sau khi chuyển 50 con gà từ khu I sang khu II thì tổng số gà không đổi.
Số gà khu I sau khi chuyển là: \(374:(12 + 10) \times 12 = 204\) (con gà)
Số gà khu I lúc ban đầu là: \(204 + 50 = 254\) (con gà)
Số gà khu II lúc ban đầu là: \(374 - 254 = 120\) (con gà)
Đáp Số: Khu I: 254 con gà; Khu II: 120 (con gà).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.