Câu hỏi:

01/12/2025 8 Lưu

Ba lớp cùng góp bánh để liên hoan cuối năm. Lớp A góp 5 kg bánh, lớp B đem đến 3 kg bánh cùng loại. Số bánh đó đủ dùng cho 3 lớp nên lớp C không phải mua bánh mà phải trả lại hai lớp kia 240 000 đồng. Hỏi mỗi lớp A, B nhận được bao nhiêu tiền ? (Ba lớp góp bằng nhau).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng Dẫn Giải

Trung bình mỗi lớp A, B, C cần góp số kg bánh là: \((3 + 5):3 = \frac{8}{3}\) (kg)

Lớp C phải trả 240 000 đồng cho \(\frac{8}{3}\) kg bánh, vậy giá 1kg bánh là:

\(240000:\frac{8}{3} = 90000\) (đồng)

Lớp A mang tới 5kg bánh, vậy số bánh lớp A góp dư là: \(5 - \frac{8}{3} = \frac{7}{3}\) (kg)

Số tiền mà lớp A nhận lại là: \(90000:\frac{7}{3} = 210000\) (đồng)

Số tiềm lớp B nhận lại là: \(240000 - 210000 = 30000\) (đồng)

Đáp Số: A: 210000 (đồng); B: 30000 (đồng).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Do số lớn gấp 12 lần số bé nên nếu coi số bé là 1 phần thì số lớn bằng 12 phần như vậy.

Như vậy khi giảm số lớn đi 3 phần thì ta được số lớn mới bằng:

\(12:3 = 4\) (phần)

Khi gấp số bé lên 2 lần thì ta được số bé mới bằng: \(1 \times 2 = 2\) (phần)

Số bé mới là: \(72:(2 + 4) \times 2 = 24\).

Số bé là: \(24:2 = 12\).

Số lớn là: \(12 \times 12 = 144\).

Đáp Số: Số bé: 12; Số lớn: 144.

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Quy đồng tử số hai phân số \(\frac{2}{3}\)\(\frac{4}{5}\) được: \(\frac{8}{{12}}\)\(\frac{8}{{10}}\)

Do đó: Sau khi chuyển 50 con gà từ khu I sang khu II thì \(\frac{8}{{12}}\) số gà ở khu I bằng \(\frac{8}{{10}}\) số gà ở khu II. Hay sau khi chuyển thì \(\frac{1}{{12}}\) số gà ở khu I bằng \(\frac{1}{{10}}\) số gà ở khu II.

Như vậy khi đó nếu coi số gà ở khu I là 12 phần bằng nhau thì số gà ở khu II là 10 phần như vậy.

Sau khi chuyển 50 con gà từ khu I sang khu II thì tổng số gà không đổi.

Số gà khu I sau khi chuyển là: \(374:(12 + 10) \times 12 = 204\) (con gà)

Số gà khu I lúc ban đầu là: \(204 + 50 = 254\) (con gà)

Số gà khu II lúc ban đầu là: \(374 - 254 = 120\) (con gà)

Đáp Số: Khu I: 254 con gà; Khu II: 120 (con gà).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP