Một người đi xe máy từ A đến B mất 3 giờ. Lúc trở về do ngược gió mỗi giờ người ấy đi chậm hơn 10km so với lúc đi nên thời gian lúc về lâu hơn 1 giờ. Tính quãng đường AB?
Một người đi xe máy từ A đến B mất 3 giờ. Lúc trở về do ngược gió mỗi giờ người ấy đi chậm hơn 10km so với lúc đi nên thời gian lúc về lâu hơn 1 giờ. Tính quãng đường AB?
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng dẫn giải
Thời gian lúc người âý đi về hết: \(3 + 1 = 4\) (giờ).
Trên cùng quãng, đường thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch với nhau.
Tỉ số thời gian giữa lúc đi và lúc về là: \(3:4 = \frac{3}{4}\).
Vậy tỉ số vận tốc giữa lúc đi và lúc về là: \(\frac{4}{3}\).
Ta coi vận tốc lúc đi là 4 phần thì vận tốc lúc về là 3 phần.
Vận tốc lúc đi là: \(10:(4 - 3) \times 4 = 40\) (km/giờ)
Quãng đường AB là: \(40 \times 3 = 120\) (km).
Đáp Số: 120 km.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng dẫn giải
Tỉ số giữa vận tốc đi và vận tốc về trên quãng đường AB là: \(30:45 = \frac{2}{3}\)
Vì quãng đường như nhau nên vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch với nhau. Do đó tỉ số thời gian đi và thời gian về là \(\frac{3}{2}\).
Thời gian đi từ A đến B là : \(40 \times 3 = 120\) (phút) = 2 giờ
Quãng đường AB dài là : \(30 \times 2 = 60\) (km)
Đáp Số: 60 km.
Lời giải
Hướng dẫn giải
Đổi 1 giờ = 60 phút
1km đường lúc đi hết: \(60:6 = 10\) (phút)
1 km đường về hết: \(60:4 = 15\) (phút)
Người ấy đi 2km (trong đó có 1km đi và 1km về) hết: \(10 + 15 = 25\) (phút)
Người ấy đi và về trên đoạn đường 1km hết: \(25:2 = 12,5\) (phút)
Vận tốc trung bình cả đi và về là: \(60:12,5 = 4,8\) (km/giờ)
Đáp Số: 4,8 km/giờ
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.