Câu hỏi:

04/12/2025 63 Lưu

Tôi đi bộ từ trường về nhà với vận tốc 5 km/giờ. Về đến nhà lập tức tôi đạp xe đến bưu điện với vận tốc 15 km/giờ. Biết rằng quãng đường từ nhà tới trường ngắn hơn quãng đường từ nhà đến bưu điện 3 km. Tổng thời gian tôi đi từ trường về nhà và từ nhà đến bưu điện là 1 giờ 32 phút. Bạn hãy tính quãng đường từ nhà tôi đến trường.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Thời gian để đi 3 km bằng xe đạp là : \(3:15 = 0,2\) (giờ)

Đổi: 0,2 giờ = 12 phút.

Nếu bớt 3 km quãng đường từ nhà đến bưu điện thì thời gian đi cả hai quãng đường từ nhà đến trường và từ nhà đến bưu điện (đã bớt 3 km) là:

1 giờ 32 phút - 12 phút = 1 giờ 20 phút = 80 phút.

Vận tốc đi xe đạp gấp vận tốc đi bộ là : \(15:5 = 3\) (lần)

Khi quãng đường không đổi, vận tốc tỉ lệ nghịch với thời gian nên thời gian đi từ nhà đến trường gấp 3 lần thời gian đi từ nhà đến thư viện (khi đã bớt đi 3 km). Vậy:

Thời gian đi từ nhà đến trường là: \(80:(1 + 3) \times 3 = 60\) (phút); 60 phút = 1 giờ

Quãng đường từ nhà đến trường là : \(1 \times 5 = 5\) (km)

Đáp Số: 5 km.

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

Tỉ số giữa vận tốc đi và vận tốc về trên quãng đường AB là: \(30:45 = \frac{2}{3}\)

Vì quãng đường như nhau nên vận tốc và thời gian là hai đại lượng tỉ lệ nghịch với nhau. Do đó tỉ số thời gian đi và thời gian về là \(\frac{3}{2}\).

Thời gian đi từ A đến B là : \(40 \times 3 = 120\) (phút) = 2 giờ

Quãng đường AB dài là : \(30 \times 2 = 60\) (km)

Đáp Số: 60 km.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đổi 1 giờ = 60 phút

1km đường lúc đi hết: \(60:6 = 10\) (phút)

1 km đường về hết: \(60:4 = 15\) (phút)

Người ấy đi 2km (trong đó có 1km đi và 1km về) hết: \(10 + 15 = 25\) (phút)

Người ấy đi và về trên đoạn đường 1km hết: \(25:2 = 12,5\) (phút)

Vận tốc trung bình cả đi và về là: \(60:12,5 = 4,8\) (km/giờ)

Đáp Số: 4,8 km/giờ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP