Cường độ dòng điện xoay chiều qua một đoạn mạch có biểu thức \(i = 4\cos \omega t(\;{\rm{A}})\). Biết rằng trong thời gian \(0,01\;{\rm{s}}\), dòng điện giảm giá trị từ giá trị 0 A đến -4 A. Tần số của dòng điện xoay chiều là bao nhiêu Hz ?
Cường độ dòng điện xoay chiều qua một đoạn mạch có biểu thức \(i = 4\cos \omega t(\;{\rm{A}})\). Biết rằng trong thời gian \(0,01\;{\rm{s}}\), dòng điện giảm giá trị từ giá trị 0 A đến -4 A. Tần số của dòng điện xoay chiều là bao nhiêu Hz ?
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
\(\frac{T}{4} = 0,01\;{\rm{s}} \Rightarrow T = 0,04\;{\rm{s}}\)
\(f = \frac{1}{T} = \frac{1}{{0,04}} = 25\;{\rm{Hz}}\)
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Câu 2
a) Từ thông ban đầu qua cuộn dây có giá trị bằng 1 Wb.
b) Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong cuộn dây khi từ trường giảm sẽ có độ lớn thay đổi trong suốt quá trình thay đổi từ trường.
c) Suất điện động cảm ứng trong cuộn dây là 10 V.
Lời giải
\({\phi _0} = NBS = 100.0,5.0,02 = 1Wb \Rightarrow \) a) Đúng
Cảm ứng từ giảm đều nên suất điện động cảm ứng không đổi \( \Rightarrow \) b) Sai
\(e = - \frac{{\Delta \phi }}{{\Delta t}} = - \frac{{N\Delta BS}}{{\Delta t}} = \frac{{100 \cdot 0,5 \cdot 0,02}}{{0,1}} = 10\;{\rm{V}} \Rightarrow \)c) Đúng
Nếu B giảm về 0 trong khoảng thời gian \(\Delta {\rm{t}} > 0,1\;{\rm{s}}\) thì \(e < 10\;{\rm{V}} \Rightarrow \;\) d) Đúng
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.