Câu hỏi:

18/01/2026 17 Lưu

Một lực 2 N tác dụng vào thanh rắn như hình vẽ dưới đây. Độ lớn của moment lực là

A.

2 N.m

B.

1 N.m

C.

0,5\(\sqrt 2 \) N.m

D.

0,5\(\sqrt 3 \) N.m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D.

Từ hình vẽ ta thấy lực có độ lớn F = 2 N;

Cánh tay đòn d = OA.cos300 = 50.cos300 = 25\(\sqrt 3 \) cm = \(0,25\sqrt 3 \) m.

Độ lớn của moment lực là M = F.d = 2.\(0,25\sqrt 3 \) = 0,5\(\sqrt 3 \) (N.m)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Chọn mốc thế năng tại vị trí bên dưới điểm thả rơi 10 m.

Do thả rơi không vận tốc đầu nên động năng tại đây = 0 và thế năng cực đại.

Khi đi được nửa đường thì thế năng cực đại giảm 1 nửa, suy ra động năng bằng:

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Cặp lực cân bằng.

B. Cặp ngẫu lực.

C. Cặp lực trực đối.
D. Một ngẫu lực.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP