Câu hỏi:

18/01/2026 22 Lưu

 Một vật được thả rơi tự do từ độ cao 9 m. Độ cao của vật khi động năng bằng hai lần thế năng là:

A.

3 m.

B.

4,5 m.

C.

9 m.

D.

6 m.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A.

Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Khi đó: W1 = Wt1 = mgh1

Mà Wđ2 = 2Wt2 nên ta có: W2 = Wđ2 + Wt2 = 2Wt2 + Wt2 = 3Wt2

Vật rơi tự do nên cơ năng được bảo toàn: W1 = W2 do đó:

mgh1 = 3mgh2 hay h1 = 3h2 vậy \({h_2} = \frac{{{h_1}}}{3} = \frac{9}{3} = 3m\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Chọn mốc thế năng tại vị trí bên dưới điểm thả rơi 10 m.

Do thả rơi không vận tốc đầu nên động năng tại đây = 0 và thế năng cực đại.

Khi đi được nửa đường thì thế năng cực đại giảm 1 nửa, suy ra động năng bằng:

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Cặp lực cân bằng.

B. Cặp ngẫu lực.

C. Cặp lực trực đối.
D. Một ngẫu lực.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP