Câu hỏi:

18/01/2026 38 Lưu

Một thang cuốn được sử dụng để di chuyển 20 hành khách mỗi phút từ tầng một của cửa hàng bách hóa sang tầng hai. Tầng hai nằm cao hơn tầng một là 5,2 m. Khối lượng trung bình của hành khách là 54,9 kg. Lấy \({\rm{g = 9,8 m/}}{{\rm{s}}^{\rm{2}}}\). Công suất của thang cuốn cần có để di chuyển số hành khách trên trong khoảng thời gian 1 phút là

A.

\(2,{8.10^3}\) W.

B.

\(5,{6.10^4}\) W.

C.

46,6 W.

D.

933 W.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D.

\({\rm{P}} = 20.\frac{A}{t} = 20.\frac{{mg\Delta h}}{{\Delta t}} = \frac{{20.54,9.9,8.5,2}}{{60}} \approx 933{\rm{ }}W\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Chọn gốc thế năng tại mặt đất, áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho vị trí đầu (A) và vị trí vật lên cao nhất (B): \[{W_B} = {W_A} \Leftrightarrow mg{z_{\max }} = \frac{1}{2}mv_A^2 + mg{z_A}\]

\( \Rightarrow {z_{m{\rm{ax}}}} = \frac{{v_A^2}}{{2g}} + {z_A} = 1,25 + 10 = 11,25\,(m)\)

b. Gọi C là vị trí vật có động năng bằng thế năng. Áp dụng định luật bảo toàn cơ năng cho vị trí (B) và (C)

\[{W_C} = {W_B} \Rightarrow 2{W_{dC}} = mg{z_B} \Rightarrow 2.\frac{1}{2}mv_C^2 = mg{z_{\max }} \Rightarrow {v_C} = \sqrt {g{z_{\max }}} = 10,6\,(m/s)\]

c. Cơ năng của vật: \[{\rm{W}} = {{\rm{W}}_B} = mg{z_{m{\rm{ax}}}} = 0,2.10.11,25 = 22,5\,0\,(J)\]

Câu 2

A.

trọng lực khi tung một quả tennis lên cao.

B.

phản lực của mặt sàn nằm ngang khi một khối gỗ trượt trên nó.

C.

lực ma sát nghỉ khi viên gạch có xu hướng trượt trên sàn.

D.

lực nâng của lực sĩ khi đưa tạ lên cao.

Lời giải

Đáp án đúng là D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP