Câu hỏi:

18/01/2026 34 Lưu

Phòng tắm của nhà Dũng có một vòi hoa sen với nhiều lỗ phun nước nhỏ. Tổng diện tích các lỗ phun nước là \({\rm{S}} = 10\;{\rm{m}}{{\rm{m}}^2}\). Trước khi ra khỏi vòi tắm, nước được chảy qua một bộ phận đun nóng trực tiếp. Cho công suất điện của bộ đun nóng nước này là \({\rm{P}} = 2,8\;{\rm{kW}}\); hiệu suất quá trình chuyển điện năng thành nhiệt năng cung cấp cho dòng nước phun ra là \({\rm{H}} = 96\% \); khối lượng riêng của nước là \({\rm{D}} = 1000\;{\rm{kg}}/{{\rm{m}}^3}\); nhiệt dung riêng của nước là \({\rm{c}} = 4200\;{\rm{J}}/{\rm{kgK}}\); nhiệt độ của nước trước khi đun là t=20°C khi phun ra khỏi vòi nước có nhiệt độ t2=36°C

a) Bộ phận đun nóng tiêu thụ lượng điện năng trong khoảng thời gian 15 phút là 2520 kJ .

b) Nhiệt lượng nước nhận được từ bộ phận đun nóng trong khoảng thời gian 15 phút là 2452 kJ .

c) Khối lượng nước được làm nóng trong khoảng thời gian 15 phút là 36 kg .

d) Tốc độ phun nước từ vòi sen là \(0,4\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

\(A = Pt = 2,8 \cdot {10^3} \cdot 15 \cdot 60 = 2520 \cdot {10^3}\;{\rm{J}} = 2520\;{\rm{kJ}} \Rightarrow \) a) Đúng

\(Q = HA = 0,96.2520 = 2419,2kJ \Rightarrow \) b) Sai

\(Q = mc\Delta t \Rightarrow 2419,2 \cdot {10^3} = m \cdot 4200.(36 - 20) \Rightarrow m = 36\;{\rm{kg}} \Rightarrow \) c) Đúng

\(m = DV = DSvt \Rightarrow v = \frac{m}{{DSt}} = \frac{{36}}{{1000 \cdot 10 \cdot {{10}^{ - 6}} \cdot 15 \cdot 60}} = 4\;{\rm{m}}/{\rm{s}} \Rightarrow \)d) Sai

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. vuông góc với mặt phẳng hình vẽ, chiều từ trong ra ngoài

B. vuông góc với mặt phẳng hình vẽ, chiều từ ngoài vào trong

C. cùng hướng với dòng điện \({{\rm{I}}_1}\)

D. ngược hướng với dòng điện \({{\rm{I}}_2}\)

Lời giải

Áp dụng quy tắc nắm tay phải cho dòng \({{\rm{I}}_1}\) để xác định \({{\rm{B}}_1}\) tại một điểm trên đoạn AB Áp dụng quy tắc bàn tay trái được lực từ tác dụng vào AB cùng hướng với \({{\rm{I}}_1}\). Chọn C

Câu 2

A. Hình 2                        
B. Hình 3               
C. Hình 4              
D. Hình 1

Lời giải

Hypebol. Chọn B

Câu 4

a) Dòng điện cảm ứng qua thanh MN có chiều từ N đến M .

Đúng
Sai

b) Lúc đầu thanh MN chuyển động nhanh dần, sau một thời gian thanh chuyển động thẳng đều khi lực từ lớn hơn trọng lực.

Đúng
Sai

c) Tốc độ thanh MN khi chuyển động thẳng đều là \(12,5\;{\rm{m}}/{\rm{s}}\).

Đúng
Sai
d) Hiệu điện thế hai đầu thanh MN khi chuyển động thẳng đều là \(0,35\;{\rm{V}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a) Khi có dòng điện chạy qua khung dây ABCD , ngẫu lực từ tác dụng làm khung quay xung quanh \({00^\prime }\).

Đúng
Sai

b) Tại thời điểm \({\rm{t}} = 0\), lực từ tác dụng lên cạnh \({\rm{AB}},{\rm{CD}}\) đều bằng \(8 \cdot {10^{ - 5}}\;{\rm{N}}\).

Đúng
Sai

c) Tại thời điểm \(t = 0\), lực từ tác dụng lên cạnh $A B, C D$ cùng phương, cùng chiều và cùng độ lớn \(1,{6.10^{ - 4}}\;{\rm{N}}\).

Đúng
Sai
d) Tại thời điểm \({\rm{t}} = 0\), mô men ngẫu lực từ tác dụng lên khung dây ABCD bằng \(1,6 \cdot {10^{ - 5}}\;{\rm{N}}.{\rm{m}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP