Câu hỏi:

19/01/2026 20 Lưu

Một sóng cơ lan truyền trong một môi trường với tốc độ 1 m/s và tần số 10 Hz, biên độ sóng không đổi là 4 cm. Khi phần tử vật chất nhất định của môi trường đi được quãng đường S thì sóng truyền thêm được quãng đường 25 cm. Giá trị S bằng

A.

20 cm.

B.

30 cm.

C.

40 cm.

D.

50 cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C.

Ta có: T = 1 f = 0 , 1 ( s ) T 2 = 0 , 0 5 ( s )

Quãng đường truyền sóng: Δ S = v . Δ t Δ t = Δ S v = 0 , 2 5 1 = 0 , 2 5 ( s ) = 5 . T 2

Quãng đường dao động: S = 5 . 2 A = 5 . 2 . 4 = 4 0 ( c m )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là B.

* Một chất điểm chuyển động tròn đều trên đường tròn bán kính R với tốc độ góc ω thì hình chiếu của nó trên một trục nằm trong mặt phẳng quỹ đạo sẽ dao động điều hòa với biên độ đúng bằng R và tần số góc đúng bằng ω

* Hình chiếu của chất điểm lên trục Ox nằm trong mặt phẳng quỹ đạo dao động điều hòa với biên độ A = 10 cm và tần số góc ω = 5 rad/s => tốc độ cực đại là v m a x = ω A = 50 cm/s.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP