Một bình có thể tích 5,0 lít chứa \(8,0\;{\rm{g}}\) khí helium ở nhiệt độ \(27,{0^\circ }{\rm{C}}\). Coi khí helium trong bình là khí lí tưởng, khối lượng mol của helium là \(4,0\;{\rm{g}}/{\rm{mol}}\).
Một bình có thể tích 5,0 lít chứa \(8,0\;{\rm{g}}\) khí helium ở nhiệt độ \(27,{0^\circ }{\rm{C}}\). Coi khí helium trong bình là khí lí tưởng, khối lượng mol của helium là \(4,0\;{\rm{g}}/{\rm{mol}}\).
Áp suất trong bình bằng . Tìm x (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị).
Đáp án ___
Quảng cáo
Trả lời:
\(n = \frac{m}{M} = \frac{8}{4} = 2\;{\rm{mol}}\)
\(\frac{{pV}}{T} = nR \Rightarrow \frac{{p \cdot 5 \cdot {{10}^{ - 3}}}}{{27 + 273}} = 2.8,31 \Rightarrow p \approx {10.10^5}\;{\rm{Pa}}\)
Trả lời ngắn: 10
Câu hỏi cùng đoạn
Câu 2:
Tổng động năng của các phân tử khí trong bình xấp xỉ . Tìm n.
Đáp án __
\(U = \frac{3}{2}nRT = \frac{3}{2} \cdot 2 \cdot 8,31 \cdot (27 + 273) \approx 0,75 \cdot {10^4}J\)
Trả lời ngắn: 4
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- Sổ tay Vật lí 12 (chương trình mới) ( 18.000₫ )
- 1000 câu hỏi lí thuyết môn Vật lí (Form 2025) ( 45.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
- Tổng ôn lớp 12 môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh Sử, Địa, KTPL (Form 2025) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Cân ở trạng thái cân bằng \( \Rightarrow \) lực từ hướng xuống, cùng hướng trọng lực \( \Rightarrow \) a) Sai
Áp dụng quy tắc bàn tay trái \( \Rightarrow {\rm{i}}\) có chiều từ B tới \({\rm{A}} \Rightarrow \) b) Đúng
\(F = mg = 20 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 9,8 = 0,196N = 196mN \Rightarrow \) c) Đúng
\(F = NIBl \Rightarrow 0,196 = 20.1 \cdot B \cdot 0,05 \Rightarrow B = 0,196T = 196mT \Rightarrow \) d) Đúng
Câu 2
D. \(665\mu \;{\rm{W}}\).
Lời giải
\({\phi _0} = {B_0} \cdot \pi {r^2} = 3 \cdot {10^{ - 7}} \cdot \pi \cdot 0,{15^2} = 6,75\pi \cdot {10^{ - 9}}\;{\rm{Wb}}\)
\({E_0} = \omega {\phi _0} = {10^5} \cdot 6,75\pi \cdot {10^{ - 9}} = 6,75\pi \cdot {10^{ - 4}}\;{\rm{V}}\)
\(E = \frac{{{E_0}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{6,75\pi }}{{\sqrt 2 }} \cdot {10^{ - 4}}\;{\rm{V}}\)
\(l = 2\pi r = 2\pi \cdot 15 = 30\pi (\;{\rm{cm}}) = 0,3\pi (\;{\rm{m}})\)
\(R = \frac{{\rho l}}{S} = \frac{{1,7 \cdot {{10}^{ - 8}} \cdot 0,3\pi }}{{3,4 \cdot {{10}^{ - 6}}}} = 1,5\pi \cdot {10^{ - 3}}\Omega \)
\(P = \frac{{{E^2}}}{R} = \frac{{{{\left( {\frac{{6,75\pi }}{{\sqrt 2 }} \cdot {{10}^{ - 4}}} \right)}^2}}}{{1,5\pi \cdot {{10}^{ - 3}}}} \approx 477 \cdot {10^{ - 6}}\;{\rm{W}} = 477\mu \;{\rm{W}}.\)Chọn A
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


