khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/02/2026 2,934 Lưu

Một hộp đựng chè hình trụ có đường kính đáy bằng 8 cm và chiều cao bằng 12 cm. Tính diện tích giấy carton để làm một hộp chè đó, biết tỉ lệ giấy carton hao hụt khi làm một hộp chè là 5% (lấy p = 3,14).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Vì hộp đựng chè hình trụ có bán kính đáy R = 8: 2 = 4cm và chiểu cao h = 12cm nên diện tích toàn phần của hộp chè là: 
Một hộp đựng chè hình trụ có đường kính đáy bằng 8 cm và chiều cao bằng 12 cm. Tính diện tích giấy carton để làm một hộp chè đó, biết tỉ lệ giấy carton hao hụt khi làm một hộp chè là 5% (lấy  = 3,14). (ảnh 1)
Vậy diện tích giấy carton cần dụng để làm hộp chè là  cm2.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vì thùng nước hình trụ có chiều cao h = 1m và bán kính đáy r = 1: 2 = 0,5 m nên:

\[V = \pi {r^2}h = 3,24.{\left( {0,5} \right)^2}.1 = 0,785{m^3}\]

Vì \[V = 0,785{m^3} < 1{m^3}\] nên thùng nước không đựng được 1 m3 nước.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP