Câu hỏi:

04/02/2026 12 Lưu

Một chiếc nón có đường kính đáy bằng \[28\]  cm và đường sinh bằng \[30\] cm. Tính diện tích lá dùng để làm nón, biết tỉ lệ hao hụt là \[10\% \] (lấy p = 3,14).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Vì chiếc nón hình nón có bán kính đáy \[R = 28:2 = 14cm\] và đường sinh \[l = 30cm\]nên diện tích xung quanh của chiếc nón là: \({S_{xq}} = \pi Rl = 3,14.\;14.\;30 = 1318,8\;\left( {c{m^2}} \right)\)

Vậy diện tích lá dùng để làm nón là \(110\% .1318,8 = 1450,68\)\[c{m^2}.\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Vì diện tích toàn phần bằng hai lần diện tích xung quanh nên \(2\pi Rh + 2\pi {R^2} = 4\pi Rh \Leftrightarrow 2\pi {R^2} = 2\pi Rh \Leftrightarrow R = h.\)

Vậy bán kính đáy là \(5\;{\rm{cm}}\).

 Thể tích của hình trụ là \(V = \pi {R^2}h = \pi  \cdot {5^2} \cdot 5 = 125\pi \,\,\left( {{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}} \right)\).

Lời giải

Một lọ hình trụ được

Gọi bán kính và chiều cao của hình trụ lần lượt là \(R\) và \(h\).

Khi đó hình hộp chữ nhật có cạnh đáy là \[2R\] và chiều cao là\[h\]. Gọi \({V_1}\) và \({V_2}\) lần lượt là thể tích của hình trụ và hình hộp.

Ta có \(\frac{{{V_1}}}{{{V_2}}} = \frac{{\pi {R^2}h}}{{4{R^2}h}}.\) Do đó \(\frac{{270}}{{{V_2}}} = \frac{\pi }{4}\).

Suy ra \({V_2} = \frac{{270 \cdot 4}}{\pi } \approx 344\left( {\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}} \right)\)

Vậy thể tích hình hộp là \(344\left( {\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}} \right)\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP