Tiêm 10cm3 dung dịch chứa đồng vị phóng xạ 24Na với nồng độ 10−3mol/L vào tĩnh mạch của người. Sau 6 giờ lấy 10cm3 máu của người đó thì thấy có 1,5.10−8mol 24Na trong đó. Cho chu kì bán rã của 24Na là 15h. Thể tích V của máu có trong người là bao nhiêu lít?
Đáp án: __
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án đúng là "5"
Xét với nồng độ thì số mol đã tiêm vào người là:
Sau thời gian số có trong người là:
Thể tích máu khi đó:
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án đúng là B
Ở trạng thái 1: T1 = 273K; p1 = 760mmHg
Ở trạng thái 2: T2 = 297K; p2 = 765mmHg; V2 = 8l
Áp dụng phương trình trạng thái khí lí tưởng:
Ta có: m = D.V = 1,43.7,4 = 10,582g
Khối lượng khí bơm vào sau mỗi giây là:
Câu 2
0,07kg nước vào 0,07kg rượu.
0,02kg nước vào 0,12kg rượu.
0,10kg nước vào 0,04kg rượu.
0,12kg nước vào 0,02kg rượu.
Lời giải
Đáp án đúng là B
Gọi m1, m2 lần lượt là khối lượng của nước và rượu đã trộn vào.
Theo bài ra ta biết tổng khối lượng của nước và rượu là 140g
(1)
- Nhiệt lượng do nước tỏa ra:
- Nhiệt lượng rượu thu vào:
- Theo phương trình cân bằng nhiệt:
(2)
- Thay (1) vào (2) ta được:
- Thay m2 vào phương trình (1) ta được:(1) ⇔ (kg)
Vậy ta phải pha trộn là 0,02kg nước vào 0,12kg rượu để thu được hỗn hợp nặng 0,14kg ở 36oC.
Câu 3
1,7V.
1,2V.
1,5V.
2,4V.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
1,958.1019kg.
0,9725.1019kg.
3,89.1019kg.
1,945.1919kg.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
không có dòng điện trong cả hai.
không có dòng điện trong A, nhưng có dòng trong B.
có dòng điện trong cả hai dây.
không có dòng điện trong B, nhưng có dòng trong A.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


