khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/02/2026 102 Lưu

Một mảnh giấy lấy được từ một trong các “Cuộn sách Biển Chết” (gồm 981 bản ghi khác nhau được phát hiện tại 12 hang động ở phía đông hoang mạc Judaea), được xác định có 10,8 nguyên tử 6 1 4 C bị phân rã trong 1 phút ứng với 1 gam carbon trong mảnh giấy (hình bên dưới).

Biết tuổi của mảnh giấy (t) được tính dựa theo phương trình: t = 1 k . l n A 0 A t

Trong đó:

A0 được coi bằng số nguyên tử 6 1 4 C bị phân rã trong 1 phút với 1 gam carbon trong sinh vật sống, A0 = 13,6

At được coi bằng số nguyên tử 6 1 4 C bị phân rã trong 1 phút với 1 gam carbon trong mẫu vật nghiên cứu.

Hằng số k = 1,21 × 10-4 năm-1.

Tuổi của mảnh giấy khoảng

A.

900 năm.

B.

905 năm.

C.

1 005 năm.

D.

1905 năm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tuổi của mảnh giấy t = 1 k . l n A 0 A t = 1 1 , 2 1 . 1 0 4 l n 1 3 , 6 1 0 , 8 ≈ 1905 năm.

Chọn D.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. C 2 H 2 .

B. C 2 H 4 .

C. C 2 H 6 .

D. C H 4 .

Lời giải

Công thức phân tử của ethylene là C 2 H 4 .

Chọn B.

Lời giải

Các phát biểu (a) và (e) đúng.

- Phát biểu (b) sai, nhiều tính chất vật lí của kim loại nhóm IIA biến đổi không theo quy luật rõ rệt, do các kim loại nhóm IIA không cùng kiểu cấu trúc tinh thể.

- Phát biểu (c) sai, kim loại nhóm IA có tính khử mạnh hơn so với kim loại nhóm IIA thuộc cùng chu kì.

- Phát biểu (d) sai, kim loại Be thuộc nhóm IIA nhưng không tác dụng với nước.

Chọn B.