khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/02/2026 62 Lưu

Hòa tan hoàn toàn 2,86 gam một tinh thể muối có công thức là N a 2 C O 3 . x H 2 O vào nước thu được 100 mL dung dịch N a 2 C O 3 . Cho từ từ dung dịch HCl 0,5M dung dịch trên đến khi không thoát ra khí nữa thì thấy tiêu tốn 40 mL dung dịch HCl. Giá trị của x là

A.

10.

B.

7.

C.

9.

D.

6.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

N a 2 C O 3 + 2 H C l 2 N a C l + C O 2 + H 2 O

Ta có: n H C l = 0 , 0 4 . 0 , 5 = 0 , 0 2 m o l n N a 2 C O 3 = 0 , 0 2 2 = 0 , 0 1 m o l

1 0 6 + 1 8 x = 2 , 8 6 0 , 0 1 x = 1 0

Chọn A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. C 2 H 2 .

B. C 2 H 4 .

C. C 2 H 6 .

D. C H 4 .

Lời giải

Công thức phân tử của ethylene là C 2 H 4 .

Chọn B.

Lời giải

Các phát biểu (a) và (e) đúng.

- Phát biểu (b) sai, nhiều tính chất vật lí của kim loại nhóm IIA biến đổi không theo quy luật rõ rệt, do các kim loại nhóm IIA không cùng kiểu cấu trúc tinh thể.

- Phát biểu (c) sai, kim loại nhóm IA có tính khử mạnh hơn so với kim loại nhóm IIA thuộc cùng chu kì.

- Phát biểu (d) sai, kim loại Be thuộc nhóm IIA nhưng không tác dụng với nước.

Chọn B.