khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/05/2026 593 Lưu

Dựa vào thông tin sau đây và trả lời các câu hỏi từ câu 78 - 80:

Một lốp ô tô được bơm căng không khí ở 27oC. Áp suất ban đầu của khí ở áp suất khí quyển bình thường là 1,013.105Pa. Trong quá trình bơm, không khí vào trong lốp bị nén lại và giảm 60% thể tích ban đầu (khi không khí còn ở bên ngoài lốp), nhiệt độ khí trong lốp tăng lên đến 40oC.

Tỉ số giữa thể tích khí sau khi đưa vào trong lốp và thể tích khí khi ở ngoài lốp là:

A. 0,2.

B. 0,1.

C. 0,4.

D. 2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Ta có: không khí vào trong lốp bị nén lại và giảm 60% thể tích ban đầu (khi không khí còn ở bên ngoài lốp)

⇒ thể tích sau khi đưa vào là 40% so với khi bên ngoài.

⇒ Tỉ số giữa thể tích khí sau khi đưa vào trong lốp và thể tích khí khi ở ngoài lốp là:  4 0 1 0 0 = 0 , 4

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Sau khi ô tô chạy ở tốc độ cao, nhiệt độ không khí trong lốp tăng đến 75oC và thể tích khí bên trong lốp tăng bằng 102% thể tích khi lốp ở 40oC. Áp suất mới của khí trong lốp là bao nhiêu?

A. 2,88.105Pa.

B. 2,18.105Pa.

C. 3,25.105Pa.

D. 4,1.105Pa.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Trạng thái 1: {p1=1,013.105 PaV1t1=270CT1=27+273=300K

Trạng thái 3: {p3V3=1,02V2=1,02.0,4V1=0,408V1t3=750CT3=75+273=348K

Áp dụng phương trình trạng thái khí lí tưởng: p1V1T1=p3V3T3

1,013.105.V1300=p3.0,408V1348p3=2,88.105 Pa

Câu 3:

Biết phần lốp tiếp xúc với mặt đường có dạng hình chữ nhật, diện tích 250cm2. Áp lực lốp xe lên mặt đường là:

4076,5N.

4067,5N.

476,5N.

4716,5N.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Trạng thái 1: { p 1 = 1 , 0 1 3 . 1 0 5   P a V 1 T 1 = 2 7 + 2 7 3 = 3 0 0   K

Trạng thái 2: { p 2 = ? V 2 = 0 , 4 V 1 T 2 = 4 0 + 2 7 3 = 3 1 3   K

Áp dụng phương trình trạng thái của khí lí tưởng, ta có:

p 1 V 1 T 1 = p 2 V 2 T 2 p 2 = p 1 V 1 T 2 T 1 V 2 p 2 = 1 , 0 1 3 . 1 0 5 . V 1 . 3 1 3 3 0 0 . 0 , 4 V 1 = 2 , 6 4 . 1 0 5 P a

Lại có: p 2 = p 1 + F S F = ( p 2 p 1 ) S

F = ( 2 , 6 4 . 1 0 5 1 , 0 1 3 . 1 0 5 ) . 2 5 0 . 1 0 4 = 4 0 6 7 , 5   N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A

Trạng thái 1: {p1=1,013.105 PaV1t1=270CT1=27+273=300K

Trạng thái 3: {p3V3=1,02V2=1,02.0,4V1=0,408V1t3=750CT3=75+273=348K

Áp dụng phương trình trạng thái khí lí tưởng: p1V1T1=p3V3T3

1,013.105.V1300=p3.0,408V1348p3=2,88.105 Pa

Lời giải

Đáp án đúng là B

Khi nhận nhiệt và thực hiện công nên ta có:  { Q > 0 A < 0

⇒ theo nguyên lí I của nhiệt động lực học:  Δ U = Q + A = 4 0 + 1 2 0 = 8 0 J .

Vậy nội năng của khối khí tăng thêm 80J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Phương thuộc mặt phẳng chứa dây dẫn, chiều hướng sang bên trái.

B.

Phương thuộc mặt phẳng chứa dây dẫn, chiều hướng sang bên phải.

C.

Phương vuông góc với mặt phẳng chứa dây dẫn, chiều đi vào mặt phẳng.

D.

Phương vuông góc với mặt phẳng chứa dây dẫn, chiều đi ra khỏi mặt phẳng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP