Đây là dụng cụ săn thú bằng cách bắn ra những viên đá có tốc độ cao để làm bị thương con mồi. Người thợ săn phải quay với tần số bao nhiêu vòng trên giây để viên đá bắn ra với tốc độ 54 km/h
Quảng cáo
Trả lời:
Phương pháp giải:
Tốc độ dài: \[v = \omega R\]
Giải chi tiết:
Đổi v = 54 km/h = 15 m/s; r= 50cm = 0,5 m
Tốc độ góc của viên đá là:
\(\omega = \frac{v}{R} = \frac{{15}}{{0,5}} = 30\;\left( {\;rad/s\;} \right)\;\)
Tần số quay vòng trên dây là \(f = \frac{\omega }{{2\pi }} \approx 4,77\)(vòng/giây)
Đáp án cần điền là: 4,77
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay