khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/04/2026 1,267 Lưu

Bình đun siêu tốc Delites DT15S01 công suất 1500 W , có khối lượng 500 g làm bằng vật liệu có nhiệt dung riêng \(480\;{\rm{J}}/({\rm{kgK}})\). Dùng bình này đun 1,20 lít nước ở nhiệt độ \(25,{0^\circ }{\rm{C}}\). Nước có nhiệt dung riêng \(4200\;{\rm{J}}/({\rm{kgK}})\) và khối lượng riêng \(1,00\;{\rm{kg}}/\) lít. Khi đun, bình tiêu thụ đúng công suất điện 1500 W thì có \(20,0\% \) năng lượng truyền ra môi trường, phần còn lại truyền nhiệt cho bình và nước trong bình. Xem nước chỉ hóa hơi ở nhiệt độ sôi và nhiệt hóa hơi riêng của nước ở nhiệt độ đó là \(2,{26.10^6}\;{\rm{J}}/{\rm{kg}}\).

Bình đun siêu tốc Delites DT15S01 công suất 1500 W , có khối lượng 500 g (ảnh 1)

a) Khi nước đạt đến \({100^\circ }{\rm{C}}\) thì sự hóa hơi xảy ra đồng thời ở bên trong và trên mặt nước.
Đúng
Sai
b) Vỏ của bình đun siêu tốc dẫn nhiệt tốt hơn nước trong bình.
Đúng
Sai
c) Khi bình tiêu thụ đúng công suất điện thì hoảng thời gian để đun nước trong bình vừa sôi là 5,25 phút.
Đúng
Sai
d) Khi bình tiêu thụ đúng công suất điện trong 8 phút thì thể tích nước còn lại trong bình là 1,12 lít.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng

b) Đúng

c) Sai. \({m_n} = VD = 1,2.1 = 1,2\;{\rm{kg}}\)

\(Q = \left( {{m_n}{c_n} + {m_b}{c_b}} \right)\Delta t = (1,2 \cdot 4200 + 0,5 \cdot 480) \cdot (100 - 25) = 396000\;{\rm{J}}\)

\(Q = HA \Rightarrow 396000 = 0,8 \cdot A \Rightarrow A = 495000\;{\rm{J}}\)

\(t = \frac{A}{P} = \frac{{495000}}{{1500}} = 330\;{\rm{s}} = 5,5{\rm{ ph\'u t}}\)

d) Đúng. \({A_d} = P{t_d} = 1500.8.60 = 720000\;{\rm{J}}\)

\({Q_d} = H{A_d} = 0,8.720000 = 576000\;{\rm{J}}\)

\({m_h} = \frac{{{Q_d} - Q}}{L} = \frac{{576000 - 396000}}{{2,{{26.10}^6}}} = \frac{9}{{113}}\;{\rm{kg}}\)

Khối lượng nước còn lại là \({m_n} - {m_h} = 1,2 - \frac{9}{{113}} = 1,12\;{\rm{kg}}\) ứng với 1,12 lít

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Sai. \(e = \left| {\frac{{N \cdot \Delta \phi }}{{\Delta t}}} \right| = \left| {\frac{{200 \cdot 0,5}}{{0,5}}} \right| = 200\;{\rm{V}}\)

b) Đúng. \(i = \frac{e}{R} = \frac{{200}}{{0,5}} = 400\;{\rm{A}}\)

c) Đúng. \({W_d} = \frac{1}{2}m{v^2} = \frac{1}{2} \cdot 1,5 \cdot {10^3} \cdot {\left( {\frac{{72}}{{3,6}}} \right)^2} = 3 \cdot {10^5}\;{\rm{J}} = 300\;{\rm{kJ}} \Rightarrow \frac{{{W_d}}}{t} = \frac{{300}}{5} = 60\;{\rm{kJ}}/{\rm{s}}\)

d) Đúng. \(A = \) eit \( = 200 \cdot 400 \cdot 0,5 = 40000\;{\rm{J}} = 40\;{\rm{kJ}}\)

\({A_{pin}} = 0,6A = 0,6.40 = 24kJ\)

\(\frac{{{A_{pin}}}}{{{W_d}}} = \frac{{24}}{{300}} = 0,08 = 8\% \)

Câu 2

a) Khi chiếu tia phóng xạ thì dòng các electron xuyên qua mối hàn và cảm biến ghi lại hình ảnh.
Đúng
Sai
b) Hạt nhân \(_{77}^{192}{\rm{Ir}}\) phóng ra positron tạo thành Platium \(_{78}^{192}{\rm{Pt}}\).
Đúng
Sai
c) Sau mỗi ngày hoạt độ phóng xạ giảm đi \(0,935\% \).
Đúng
Sai
d) Một kỹ sư của công ty nhận được một ống \(_{77}^{192}\) Ir khi vừa mới sản xuất có hoạt động phóng xạ \(50,0{\rm{mCi}}\). Khi ống này vừa hết khả năng kinh tế thì khối lượng \(_{77}^{192}{\rm{Ir}}\) còn lại trong ống là \(1,90\mu \;{\rm{g}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

a) Sai. Tia \(\gamma \) xuyên qua chứ không phải dòng electron vì tia \(\gamma \) có độ đâm xuyên mạnh

b) Sai. Phóng xạa \({\beta ^ - }\)là phóng ra electron

c) Đúng. \(\frac{H}{{{H_0}}} = {2^{\frac{{ - t}}{T}}} = {2^{\frac{{ - 1}}{{3,8}}}} \approx 0,99065 = 99,065\% = 100\% - 0,935\% \)

d) Sai. \(H = (1 - 0,75){H_0} = 0,25 \cdot 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 3,7 \cdot {10^{10}} = 462,5 \cdot {10^6}Bq\)

\(H = \lambda N = \frac{{\ln 2}}{T} \cdot N \Rightarrow 462,5 \cdot {10^6} = \frac{{\ln 2}}{{73,8 \cdot 24 \cdot 60 \cdot 60}} \cdot N \Rightarrow N \approx 4,25 \cdot {10^{15}}\)

\(m = nM = \frac{N}{{{N_A}}} \cdot M = \frac{{4,25 \cdot {{10}^{15}}}}{{6,02 \cdot {{10}^{23}}}} \cdot 192 \approx 1,36 \cdot {10^{ - 6}}g = 1,36\mu g\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Khung dây \((S)\) luôn chuyển động ngược chiều nam châm.
B. Khung dây \((S)\) luôn chuyển động cùng chiều nam châm.
C. Ban đầu khung dây \((S)\) chuyển động cùng chiều nam châm, sau đó chuyển động ngược chiều.
D. Ban đầu khung dây \((S)\) chuyển động ngược chiều nam châm, sau đó chuyển động cùng chiều.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP