khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/04/2026 113 Lưu

Một đèn cồn thí nghiệm chứa 100 ml cồn 90o. Biết khối lượng riêng của ethanol là 0,789 g/ml và nhiệt sinh ra khi đốt cháy 1 mol ethanol là 1371 kJ/mol, nhiệt lượng đèn cồn tỏa ra khi đốt cháy hết lượng cồn trên là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Thể tích rượu nguyên chất: VC2H5OH = 90 mL

- Khối lượng C2H5OH = 90.0,789 = 71,01 gam

Số mol C2H5OH = 1,5437 mol

- nhiệt lượng đèn cồn tỏa ra khi đốt cháy hết lượng cồn trên là

Q = 1,5437x1371 = 2116,41 kJ.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là A

Câu 2

A.

A1, A2, A3 có cùng công thức phân tử là C3H6O.

B.

Từ tín hiệu phổ IR cho thấy A1, A2 là hợp chất carbonyl còn A3 là alcohol.

C.

Khử chất A1 và A2 bằng LiAlH4 thu được sản phẩm là A3.

D.

Nhiệt độ sôi của A1, A2, A3 là như nhau vì chúng là đồng phân của nhau.

Lời giải

Đ-Đ-S-S

Câu 4

A.

CH2=CHCH2CH3

B.

CH3CH=CHCH3

C.

CH3CH=CH2

D.

CH3CH=C(CH3)2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

Toluene là một chất lỏng trong suốt, không hòa tan trong nước. Toluene là một hydrocacbon thơm được sử dụng làm dung môi rộng rãi trong công nghiệp. Công thức cấu tạo của toluene là

A.

B.

C.

D.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

C3H6O.

B.

C3H4O.

C.

C2H6O2.

D.

CH2O.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

CH3-CH=O

B.

CH3-CO-CH3

C.

CH2=CH-CH=O

D.

CH3-O-CH3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP