khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

09/05/2026 214 Lưu

(1,5 điểm)

Điểm khảo sát chất lượng của học sinh khối 9 trường THCS A được thống kê bởi biểu đồ ghép nhóm sau:

Điểm khảo sát chất lượng của học sinh khối 9 trường THCS A được thống kê bởi biểu đồ ghép nhóm sau:     a) Khối 9 trường THCS A có bao nhiêu học sinh tham gia khảo sát? (ảnh 1)

a) Khối 9 trường THCS A có bao nhiêu học sinh tham gia khảo sát?

b) Tìm tần số ghép nhóm và tần số tương đối ghép nhóm của nhóm \(\left[ {6\,\,;\,\,8} \right)\) (làm tròn kết quả đến hàng phần trăm).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

1)

a) Khối 9 trường THCS A có số học sinh tham gia thi khảo sát là:

10 + 22 + 52 + 100 + 80 = 264 (học sinh)

 

0,5

 

b) Tần số ghép nhóm của nhóm \(\left[ {6\,\,;\,\,8} \right)\) là: 100

Tần số tương đối nghép nhóm của nhóm \(\left[ {6\,\,;\,\,8} \right)\) là:

 \(\frac{{100.100\% }}{{264}} \approx 37,88\% \)

0,25

 

 

 

0,25

Câu hỏi cùng đoạn

Câu 2:

Một hộp đựng 20 viên bi có khối lượng và kích thước như nhau được ghi các số 1; 2; 3; 4; …; 19; 20. Các viên bi khác nhau thì ghi các số khác nhau. Xét phép thử “Lấy ngẫu nhiên một viên bi từ trong hộp” và biến cố A: “Lấy được viên bi ghi số nguyên tố”. Tính xác suất của biến cố A.

Xem lời giải

verified Giải bởi Vietjack

2)

Không gian mẫu \(\Omega = \left\{ {1\,\,;\,\,2\,\,;\,\,3\,;\,4\,\,;\,\,......\,\,;\,\,19\,\,;\,\,20} \right\}\), có 20 phần tử,

suy ra: \(n\left( \Omega \right) = 20\)

Vì các viên bi có kích thước và khối lượng như nhau nên các kết quả có thể xảy ra là đồng khả năng.

Có 8 kết quả thuận lợi cho biến cố A: “Lấy được viên bi ghi số nguyên tố” là: 2; 3; 5; 7; 11; 13; 17; 19. Suy ra: n(A)= 8

Vậy xác suất của biến cố A là: \(P\left( A \right) = \frac{8}{{20}} = \frac{2}{5}\)

 

0,25

 

 

 

 

 

0,25

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

1)

Ta có bán kính đáy hình trụ là: R = 3 cm.

Khi đó thể tích nước trong ly là: \(V = \pi .{R^2}.h = {3,14.3^2}.15 = 423,9\left( {c{m^3}} \right)\).

0,25

 

0,25

Mỗi quả cầu có bán kính r = 1 cm. Khi đó thể tích 5 quả cầu là

\(V' = 5.\frac{4}{3}.\pi .{r^3} = 5.\frac{4}{3}{.3,14.1^3} \approx 20,9\left( {c{m^3}} \right)\).

Vậy thể tích nước còn lại trong ly là: \(V - V' \approx 403,0\left( {c{m^3}} \right)\)

 

 

0,25

 

0,25

Lời giải

Chiểu rộng của bể là: x mét (ĐK: x > 0)

Chiều dài của bể là: 2x mét

Chiều cao của bể là: h mét

Vì thể tích của bể là \[4{\rm{ }}500{\rm{ }}{m^3}\] nên ta có: \(h = \frac{{4500}}{{2{x^2}}} = \frac{{2250}}{{{x^2}}}\left( m \right)\)

Diện tích cần xây dựng là:

\(S = 2{x^2} + 6xh = 2{x^2} + 6x.\frac{{2250}}{{{x^2}}} = 2{x^2} + \frac{{13500}}{x} = 2\left( {{x^2} + \frac{{6750}}{x}} \right)\)

\(S = 2\left[ {{{\left( {x - 15} \right)}^2} + \left( {30x + \frac{{6750}}{x}} \right) - 225} \right]\)

Áp dụng bất đẳng thức Cauchy cho hai số dương 30x và \(\frac{{6750}}{x}\), từ đó chứng minh được:

\(S \ge 1350\)

Dấu “ = “ xảy ra khi: x = 15 (TMĐK)

Khi đó chi phí thấp nhất để bác Thìn có thể xây được bể là:

1350 . 520000 = 702 triệu đồng

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

0,25

 

 

 

 

 

 

0,25