khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 3,136 Lưu

Nung 10,84 gam hỗn hợp X gồm 2 muối natri của 2 axit cacboxylic (một axit đơn chức và một axit hai chức) với NaOH dư thu được 2,24 lít khí metan (đktc). Hãy cho biết, nếu đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X bằng oxi thì thu được bao nhiêu gam Na2CO3?

A. 5,3 gam

B. 6,36 gam

C. 7,42 gam

D. 8,48 gam

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Do X + NaOH dư => CH4

 =>X gồm CH3COONa và CH2(COONa)2 có số mol lần lượt là x và y mol

 => x + y = 0,1 mol

 Và m X= 82x + 148y = 10,84

 =>x= 0,06 mol ; y= 0,04 mol

 =>Khi đốt X , theo bảo toàn Na

 => n Na2CO3 = 0,5(n CH3COONa + 2nCH2(COONa)2 ) = 0,07 mol

 =>m Na2CO3 = 7,42g

 =>C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

n este = 0,1 mol

 CH3COOC6H5 + 2NaOH → CH3COONa + C6H5ONa + H2O

 =>n NaOH dư = 0,25 – 0,2 = 0,05 mol

 =>m rắn = m NaOH + m CH3COONa + m C6H5ONa = 21,8g

 =>D

Lời giải

Do ta đốt cháy toàn ancol no nên n ancol = n H2O – nCO2

 Mà nCO2 = n kết tủa = 0,8 mol => n H2O = 1,2 mol

 =>Bảo toàn O => n O2 = 0,5.(2nCO2 + n H2O – n ancol) = 1,2 mol

 =>V O2 = 26,88 l

 =>A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 17,98%

B. 19,17%

C. 15,73%

D. 19,05%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP