Kết quả phân tích nguyên tố của một amino acid X như sau: %C = 40,45%; %H = 7,87%; %N = 15,74% (về khối lượng); còn lại là oxygen. Bằng phổ khối lượng (MS), xác định được phân tử khối của X bằng 89. Cho các phát biểu sau:
(1) Công thức phân tử của X là C4H9O2N.
(2) Khi đặt X được điều chỉnh đến pH = 6,0 trong điện trường thì X sẽ di chuyển về cực dương.
(3) Có 2 amino acid đồng phân cấu tạo ứng với công thức phân tử của X.
(4) Trong phân tử X có 1 nhóm -NH2 và 1 nhóm -COOH.
Liệt kê các phát biểu đúng theo số thứ tự tăng dần.
Kết quả phân tích nguyên tố của một amino acid X như sau: %C = 40,45%; %H = 7,87%; %N = 15,74% (về khối lượng); còn lại là oxygen. Bằng phổ khối lượng (MS), xác định được phân tử khối của X bằng 89. Cho các phát biểu sau:
(1) Công thức phân tử của X là C4H9O2N.
(2) Khi đặt X được điều chỉnh đến pH = 6,0 trong điện trường thì X sẽ di chuyển về cực dương.
(3) Có 2 amino acid đồng phân cấu tạo ứng với công thức phân tử của X.
(4) Trong phân tử X có 1 nhóm -NH2 và 1 nhóm -COOH.
Liệt kê các phát biểu đúng theo số thứ tự tăng dần.
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp án đúng là: 34
Đặt X: CxHyOzNt \[ \Rightarrow \] \(\frac{{12x}}{{\% C}} = \frac{y}{{\% H}} = \frac{{16z}}{{\% O}} = \frac{{14t}}{{\% N}} = \frac{{{M_X}}}{{100}}\)
Þx =3; y = 7; z =1; t = 2
Công thức phân tử của X: C3H7O2N.
- Phát biểu (1) sai.
- Phát biểu (2) sai. Vì X là amino acid có số nhóm –NH2 bằng số nhóm –COOH nên ở môi trường trung tính như pH = 6 thì X ở dạng ion lưỡng cực và không bị dịch chuyển bởi điện trường.
- Phát biểu (3) đúng. Có 2 amino acid: H2NCH(CH3)COOH và H2NCH2CH2COOH.
- Phát biểu (4) đúng.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án đúng là: 720
PTHH: 2Al2O3 4Al + 3O2
\[{{\rm{n}}_{Al}} = \frac{{2700}}{{27}} = 100\,mol\] \[ \Rightarrow \] \[{n_{{O_2}}} = \frac{{100.3}}{4} = 75\,mol\]
Ta có: và O2 dư: a mol.
BTNT (O): \[2{n_{{O_2}}} = {n_{CO}} + 2{n_{C{O_2}}} + 2{n_{{O_2}}}\]\[ \Rightarrow \] 2.75 = a + 2a + 2a \[ \Rightarrow \] a = 30 mol
BTNT (C): \[{n_C} = {n_{CO}} + {n_{C{O_2}}} = 2a\, = \,60\,mol\, \Rightarrow x = {m_C} = 60.12 = 720\,g.\]
Câu 2
A. \[{K_2}C{r_2}{O_7}.\]
Lời giải
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: A
Số oxi hóa của Cr giảm từ +6 xuống +3 nên \[{K_2}C{r_2}{O_7}\]đóng vai trò là chất oxi hóa.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

