Điện khí, hay còn được gọi là điện được sản xuất từ khí tự nhiên, điển hình nhất là LNG (Liquefied Natural Gas). Đầu tiên, khí tự nhiên được khai thác tại các mỏ khí, được làm sạch và làm lạnh để chuyển đổi thành khí thiên nhiên hóa lòng LNG (thuận tiện cho việc tồn trữ và vận chuyển; thành phần chứa 95% CH4, 5% C2H6 về số mol). Sau đó, LNG được vận chuyển tới các nhà máy điện khí để tạo ra điện năng. Một nhà máy điện khí có sản lượng điện 3,6.106 kWh/ngày (1 kWh = 3600 kJ), các nhiên liệu bị đốt cháy hoàn toàn (biết 60% nhiệt lượng tỏa ra của quá trình đốt cháy được chuyển hóa thành điện năng). Biết CH4, C2H6 cháy theo các phương trình:
CH4(g) + 2O2(g) → CO2(g) + 2H2O(g)
C2H6(g) + 3,5O2(g) → 2CO2(g) + 3H2O(g)
Chất
CH4(g)
C2H6(g)
CO2(g)
H2O(g)
\({\Delta _f}H_{298}^o\) (kJ/mol)
-74,6
-84,7
-393,5
-241,8
Mỗi ngày nhà máy điện khí cần sử dụng bao nhiêu tấn LNG (Chỉ làm tròn phép tính cuối, làm tròn đến hàng đơn vị)
Điện khí, hay còn được gọi là điện được sản xuất từ khí tự nhiên, điển hình nhất là LNG (Liquefied Natural Gas). Đầu tiên, khí tự nhiên được khai thác tại các mỏ khí, được làm sạch và làm lạnh để chuyển đổi thành khí thiên nhiên hóa lòng LNG (thuận tiện cho việc tồn trữ và vận chuyển; thành phần chứa 95% CH4, 5% C2H6 về số mol). Sau đó, LNG được vận chuyển tới các nhà máy điện khí để tạo ra điện năng. Một nhà máy điện khí có sản lượng điện 3,6.106 kWh/ngày (1 kWh = 3600 kJ), các nhiên liệu bị đốt cháy hoàn toàn (biết 60% nhiệt lượng tỏa ra của quá trình đốt cháy được chuyển hóa thành điện năng). Biết CH4, C2H6 cháy theo các phương trình:
CH4(g) + 2O2(g) → CO2(g) + 2H2O(g)
C2H6(g) + 3,5O2(g) → 2CO2(g) + 3H2O(g)
|
Chất |
CH4(g) |
C2H6(g) |
CO2(g) |
H2O(g) |
|
\({\Delta _f}H_{298}^o\) (kJ/mol) |
-74,6 |
-84,7 |
-393,5 |
-241,8 |
Mỗi ngày nhà máy điện khí cần sử dụng bao nhiêu tấn LNG (Chỉ làm tròn phép tính cuối, làm tròn đến hàng đơn vị)
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 433
Đặt: \[{n_{C{H_4}}} = 95x\,mol;{\rm{ }}{n_{{C_2}{H_6}}} = 5x{\rm{ mol}} \Rightarrow {n_{C{O_2}}} = 105x\,mol;{\rm{ }}{n_{{H_2}O}} = 205x\,mol.\]
Quá trình chuyển hóa năng lượng:
\( - 74,6.95x - 84,7.5x = - 393,5.105x - 241,8.205x + \frac{{{{3600.3,6.10}^6}}}{{60}}.100 \Rightarrow x = 259067,3575mol.\)
Vậy mLNG = 16.95x + 30.5x = 432642487 gam ≈ 433 tấn.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 283
Fe2(SO4)3 + 3Ca(OH)2 → 2Fe(OH)3 + 3CaSO4
4FeSO4 + 4Ca(OH)2 + O2 + 2H2O → 4Fe(OH)3 + 4CaSO4
Hàm lượng sắt cao gấp 50 lần ngưỡng cho phép, khi loại bỏ sắt ở mức tối thiểu, ta chỉ cần loại bỏ 49 lần mức cho phép.
Câu 2
Lời giải
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: 2, 4 và 5.
1. Sai. Các polymer không bị nóng chảy mà bị phân huỷ bởi nhiệt được gọi là polymer nhiệt rắn.
2. Đúng. Các monomer tạo nên PET gồm dicarboxylic acid (HOOCC6H4COOH) và một dialcohol (HOCH2CH2OH).
3. Sai. PET được tổng hợp từ các monomer thông qua phản ứng trùng ngưng, do sản phẩm ngoài PET ra còn có phân tử nhỏ là H2O.
4. Đúng. Mỗi mắt xích nặng 192 amu. Đoạn mạch 48000 amu tương đương \[\frac{{48000}}{{192}} = 250\]mắt xích.
5. Đúng. Đun nóng PET với dung dịch kiềm là giai đoạn đầu của tái chế hóa học, quá trình này sẽ chuyển hóa PET thành các hóa chất cơ bản C6H4(COONa)2, C2H4(OH)2.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.