Ammonia là hóa chất cơ bản của ngành nông nghiệp hiện đại, là nguyên liệu sản xuất hơn 80% lượng phân bón toàn cầu. Quy trình Haber-Bosch ra đời từ đầu thế kỷ thứ 20, cho phép chuyển hóa nitrogen từ không khí thành ammonia ở quy mô công nghiệp (khoảng 180 triệu tấn/năm) theo phản ứng sau:
N2(g) + 3H2(g) ⇋ 2NH3(g)
Tại một điều kiện nhiệt độ và áp suất xác định, với tỉ lệ nạp liệu ban đầu theo số mol N2 : H2 = 1 : 3, hệ đạt trạng thái cân bằng với hiệu suất chuyển hóa của quá trình tổng hợp ammonia đạt 60%. Tính phần trăm theo số mol của ammonia trong hỗn hợp khí ở trạng thái cân bằng. (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Ammonia là hóa chất cơ bản của ngành nông nghiệp hiện đại, là nguyên liệu sản xuất hơn 80% lượng phân bón toàn cầu. Quy trình Haber-Bosch ra đời từ đầu thế kỷ thứ 20, cho phép chuyển hóa nitrogen từ không khí thành ammonia ở quy mô công nghiệp (khoảng 180 triệu tấn/năm) theo phản ứng sau:
N2(g) + 3H2(g) ⇋ 2NH3(g)
Tại một điều kiện nhiệt độ và áp suất xác định, với tỉ lệ nạp liệu ban đầu theo số mol N2 : H2 = 1 : 3, hệ đạt trạng thái cân bằng với hiệu suất chuyển hóa của quá trình tổng hợp ammonia đạt 60%. Tính phần trăm theo số mol của ammonia trong hỗn hợp khí ở trạng thái cân bằng. (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp số : 42,9
Hướng dẫn giải
Tự chọn nN2 = 1, nH2 = 3
N2(g) + 3H2(g) ⇌ 2NH3(g)
1…….…3
0,6……1,8………1,2
0,4……1,2………1,2
→ \[\% {n_{N{H_3}}} = \frac{{1,2}}{{0,4 + 1,2 + 1,2}}.100\% = 42,9\% \]
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Chọn B, tại cathode:
+ Trong môi trường trung tính: O2 + 2H2O + 4e → 4OH-
+ Trong môi trường acid: 2H+ + 2e → H2.
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 2,63
Hướng dẫn giải
H2(g) + 1/2O2(g) → H2O(g) (1)
C3H8(g) + 5O2(g) → 3CO2(g) + 4H2O(g) (2)
C4H10(g) + 6,5O2(g) → 4CO2(g) + 5H2O(g) (3)
ΔrH0298 (1) = −241,8 kJ
ΔrH0298 (2) = −393,5.3 − 241,8.4 − (-104,7) = −2043 kJ
ΔrH0298 (3) = −393,5.4 − 241,8.5 − (-126) = −2657 kJ
Đốt 1 kg X tỏa ra Q = (1000.241,8): 2 = 120900 kJ
1 kg Y gồm C3H8 (x mol) và C4H10 (2x mol)
→ 44x + 58.2x = 1000 → x = 6,25
→ Đốt 1 kg Y tỏa ra Q = 2043x + 2657.2x = 45981,25 kJ
→ Nhiệt trị khối của X gấp 120900/45981,25 = 2,63 lần Y.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.