Trong công nghiệp sản xuất gương soi và ruột phích, thay vì dùng dung dịch aldehyde độc hại, người ta thường sử dụng phản ứng tráng bạc từ nguồn nguyên liệu an toàn hơn là saccharose. Để sản xuất một lô gồm 100 chiếc gương để bàn trang điểm (kích thước 60 cm × 120 cm), người ta cần phủ lên mặt 1 chiếc gương với lớp bạc có khối lượng 0,864 gam. Quy trình được thực hiện bằng cách thủy phân m gam saccharose trong môi trường acid, sau đó trung hòa rồi cho toàn bộ sản phẩm tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, đun nóng nhẹ. Giả thiết hiệu suất của toàn bộ quá trình đạt 80%. Tính giá trị của m. (Không làm tròn kết quả ở các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần mười).
Trong công nghiệp sản xuất gương soi và ruột phích, thay vì dùng dung dịch aldehyde độc hại, người ta thường sử dụng phản ứng tráng bạc từ nguồn nguyên liệu an toàn hơn là saccharose. Để sản xuất một lô gồm 100 chiếc gương để bàn trang điểm (kích thước 60 cm × 120 cm), người ta cần phủ lên mặt 1 chiếc gương với lớp bạc có khối lượng 0,864 gam. Quy trình được thực hiện bằng cách thủy phân m gam saccharose trong môi trường acid, sau đó trung hòa rồi cho toàn bộ sản phẩm tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, đun nóng nhẹ. Giả thiết hiệu suất của toàn bộ quá trình đạt 80%. Tính giá trị của m. (Không làm tròn kết quả ở các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần mười).
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp số : 85,5
Hướng dẫn giải
Saccharose → (Glucose + Fructose) → 4Ag
mAg = 100.0,864 = 86,4 gam
→ \[{m_{Saccharose}} = \frac{{86,4.342}}{{108.4.80\% }} = 85,5\;gam\]
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Chọn B, tại cathode:
+ Trong môi trường trung tính: O2 + 2H2O + 4e → 4OH-
+ Trong môi trường acid: 2H+ + 2e → H2.
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 2,63
Hướng dẫn giải
H2(g) + 1/2O2(g) → H2O(g) (1)
C3H8(g) + 5O2(g) → 3CO2(g) + 4H2O(g) (2)
C4H10(g) + 6,5O2(g) → 4CO2(g) + 5H2O(g) (3)
ΔrH0298 (1) = −241,8 kJ
ΔrH0298 (2) = −393,5.3 − 241,8.4 − (-104,7) = −2043 kJ
ΔrH0298 (3) = −393,5.4 − 241,8.5 − (-126) = −2657 kJ
Đốt 1 kg X tỏa ra Q = (1000.241,8): 2 = 120900 kJ
1 kg Y gồm C3H8 (x mol) và C4H10 (2x mol)
→ 44x + 58.2x = 1000 → x = 6,25
→ Đốt 1 kg Y tỏa ra Q = 2043x + 2657.2x = 45981,25 kJ
→ Nhiệt trị khối của X gấp 120900/45981,25 = 2,63 lần Y.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.