Trộn 100 mL dung dịch hỗn hợp gồm HCl 0,1 M và H2SO4 0,05 M với 100 mL dung dịch Ba(OH)2 0,15 M thu được dung dịch Z và kết tủa BaSO4 (coi các chất điện li hoàn toàn).
a. Tổng số mol ion H+ trong 100 mL dung dịch acid trước khi trộn là 0,02 mol.
b. Tổng số mol ion OH– do Ba(OH)2 cung cấp là 0,03 mol.
c. Sau phản ứng trung hòa, ion OH– còn dư trong dung dịch Z là 0,01 mol.
d. Dung dịch Z có nồng độ OH– dư là 0,05 M và có giá trị pH bằng 13,0 (làm tròn đến hàng phần mười).
Quảng cáo
Trả lời:
a. Đúng. = 0,1.0,1 + 2.0,1.0,05 = 0,02 mol.
b. Đúng. = 2.0,1.0,15 = 0,03 mol.
c. Đúng.PT: OH– + H+ → H2O. Ta có: → OH– dư. dư= 0,03 – 0,02 = 0,01.
d. Sai. [OH–]dư = = 0,05 M → pH = 14 + log(0,05) ≈ 12,7.
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là: D
Áp dụng công thức: V1.C1 = V2.C2
\[ \Rightarrow \frac{{{V_2}}}{{{V_1}}} = \frac{{{C_1}}}{{{C_2}}} = \frac{{{{10}^{ - 1}}}}{{{{10}^{ - 3}}}} = 100\]
Lưu ý:
pH = 13 → [H+] = 10-13 → [OH-] = 10-1M;
pH = 11 → [H+] = 10-11 → [OH-] = 10-3M.
Lời giải
Đáp án đúng là: C
Áp dụng công thức: V1.C1 = V2.C2
\[ \Rightarrow \frac{{{V_2}}}{{{V_1}}} = \frac{{{C_1}}}{{{C_2}}} = \frac{{{{10}^{ - 5}}}}{{{{10}^{ - 6}}}} = 10\]
\[ \Rightarrow {V_2} = 10.{V_1} = 10\,\]lít.
Vậy Vnước = V2 – V1 = 10 -1 = 9 lít.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.