khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 5 Lưu

Cho 6,5 g zinc (Zn) tác dụng vừa đủ với dung dịch hydrochloric acid. Phản ứng xảy ra: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

a. Số mol Zn tham gia phản ứng là 0,1 mol.

Đúng
Sai

b. Để phản ứng hoàn toàn với 0,1 mol Zn cần 0,2 mol HCl.

Đúng
Sai

c. Thể tích khí H₂ thu được ở điều kiện chuẩn (25°C, 1 bar) là 2,479 L.

Đúng
Sai

d. Khối lượng ZnCl₂ thu được là 12,6 g.

Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Đúng. \[{{\rm{n}}_{{\rm{Zn}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{6,5}}}}{{{\rm{65}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

b. Đúng. Trong phản ứng trên, 1 mol Zn phản ứng vừa đủ với 2 mol HCl nên để phản ứng hoàn toàn với 0,1 mol Zn cần 0,2 mol HCl.

c. Đúng. Vì trong phản ứng trên, 1 mol Zn phản ứng hoàn toàn thì thu được 1 mol H2. Vậy nếu cho 0,1 mol Zn phản ứng hoàn toàn thì thu được 0,1 mol H2. Vậy thể tích H2 thu được ở đkc là 2,479 L.

d. Sai. Vì trong phản ứng trên, 1 mol Zn phản ứng hoàn toàn thì thu được 1 mol ZnCl2. Vậy nếu cho 0,1 mol Zn phản ứng hoàn toàn thì thu được 0,1 mol ZnCl2. Vậy khối lượng ZnCl2 thu được là 0,1.136 = 13,6 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án: B

Số mol Zn là: \[{n_{Zn}} = \frac{{6,5}}{{65}} = 0,1\left( {mol} \right)\]

Phương trình hoá học: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑

                                     0,1 mol     →             0,1 mol

Thể tích khí H2 là: \[{V_{{H_{_2}}}} = 0,1 \times 24,79 = 2,479\](lít).

Lời giải

Đáp án:

30,4

Đáp án: 30,4.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{11,2}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

PTHH: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

\[{{\rm{m}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = 0,2}}{\rm{.152 = 30,4 (g)}}\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a. Mg đã phản ứng với HCl tạo MgCl₂ và H₂.

Đúng
Sai

b. Cu không phản ứng với HCl loãng vì Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học.

Đúng
Sai

c. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì số mol H₂ tối đa thu được là 0,30 mol.

Đúng
Sai

d. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì cần 0,30 mol HCl để Mg phản ứng hoàn toàn.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP