khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 14 Lưu

Cho 13,0 g zinc tác dụng hoàn toàn với dung dịch hydrochloric acid dư. Khối lượng zinc chloride tạo thành là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

27,2

Đáp án: 27,2.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Zn}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{13,0}}}}{{{\rm{65}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

PTHH: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{ZnC}}{{\rm{l}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Zn}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

\[{{\rm{m}}_{{\rm{ZnC}}{{\rm{l}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 0,2}}{\rm{.136 = 27,2 (g)}}\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án: B

Số mol Zn là: \[{n_{Zn}} = \frac{{6,5}}{{65}} = 0,1\left( {mol} \right)\]

Phương trình hoá học: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑

                                     0,1 mol     →             0,1 mol

Thể tích khí H2 là: \[{V_{{H_{_2}}}} = 0,1 \times 24,79 = 2,479\](lít).

Lời giải

Đáp án:

30,4

Đáp án: 30,4.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{11,2}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

PTHH: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

\[{{\rm{m}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = 0,2}}{\rm{.152 = 30,4 (g)}}\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a. Mg đã phản ứng với HCl tạo MgCl₂ và H₂.

Đúng
Sai

b. Cu không phản ứng với HCl loãng vì Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học.

Đúng
Sai

c. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì số mol H₂ tối đa thu được là 0,30 mol.

Đúng
Sai

d. Nếu dùng 0,15 mol Mg thì cần 0,30 mol HCl để Mg phản ứng hoàn toàn.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP