khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 10 Lưu

Cho 6,4 g SO₂ tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH theo phương trình:

SO₂ + 2NaOH → Na₂SO₃ + H₂O

Khối lượng NaOH cần dùng là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

8

Đáp án: 8.

n S O 2 = 6 , 4 6 4 =   0 , 1 ( m o l )

Theo PTHH: n N a O H =   2 n S O 2 =   2 . 0 , 1   =   0 , 2   ( m o l )

Vậy khối lượng NaOH cần dùng là 0,2.40 = 8 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Số mol kết tủa: 0,08 mol < số mol CO2: 0,12 mol → sau phản ứng thu được 2 muối.

CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3↓ + H2O

0,08……0,08………..0,08                  mol

2CO2 + Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2

0,04 ……0,02                                      mol

a = \[\frac{{0,08 + 0,02}}{{2,5}} = 0,04M.\]

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có: \({n_{C{O_2}}} = \frac{{2,479}}{{24,79}} = 0,1\,mol.\)

Đặt \[T = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}} = \frac{{0,1}}{{0,075}} = 1,33\]

Có 1 < T < 2, sau phản ứng thu được 2 muối CaCO3 và Ca(HCO3)2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP