Bài tập oxide acid tác dụng với base lớp 8 (có lời giải)
29 người thi tuần này 4.6 1.2 K lượt thi 20 câu hỏi 60 phút
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
🔥 Học sinh cũng đã học
Bài tập có hiệu suất phản ứng (<100%) lớp 8 (có lời giải)
Bài tập lập áp dụng định luật bảo toàn khối lượng lớp 8 (có lời giải)
Bài tập pha chế dung dịch theo nồng độ cho trước lớp 8 (có lời giải)
Bài tập chuyển đổi khối lượng thể tích và lượng chất lớp 8 (có lời giải)
Danh sách câu hỏi:
Câu 1/20
Lời giải
Đáp án đúng là: C
Ta có: \({n_{C{O_2}}} = \frac{{2,479}}{{24,79}} = 0,1\,mol.\)
Đặt \[T = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}} = \frac{{0,1}}{{0,075}} = 1,33\]
Có 1 < T < 2, sau phản ứng thu được 2 muối CaCO3 và Ca(HCO3)2.
Câu 2/20
Lời giải
Đáp án đúng là: A
\[{n_{C{O_2}}} = \frac{{2,479}}{{24,79}} = 0,1\,mol\]
Do Ba(OH)2 dư nên sản phẩm thu được là muối trung hòa:
Phương trình hóa học:
CO2 + Ba(OH)2 dư → BaCO3 ↓ + H2O
0,1 0,1 mol
Kết tủa là BaCO3, mkết tủa = 0,1.197 = 19,7 gam.
Câu 3/20
Lời giải
Đáp án đúng là: D
\[{n_{C{O_2}}} = \frac{{3,7185}}{{24,79}} = 0,15\,mol;\,{n_{NaOH}} = \frac{{7,2}}{{40}} = 0,18\,mol.\]
Ta có: 1< \[\frac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \frac{{0,18}}{{0,15}} = 1,2\] < 2
Vậy sau phản ứng thu được hai muối là NaHCO3 và Na2CO3.
Câu 4/20
Lời giải
Đáp án đúng là: C
\[{n_{S{O_2}}} = \frac{{2,479}}{{24,79}} = 0,1\,mol\]
Ta có: 1< \[\frac{{{n_{KOH}}}}{{{n_{S{O_2}}}}} = \frac{{0,15}}{{0,1}} = 1,5\]< 2. Sau phản ứng thu được hai muối.
Cách 1:
Phương trình hóa học xảy ra:
SO2 + 2KOH → K2SO3 + H2O
x…….. 2x……….. x mol
SO2 + KOH → KHSO3
y……. y………. y mol
Ta có hệ phương trình:
\[\left\{ \begin{array}{l}x + y = 0,1\\2x + y = 0,15\end{array} \right. \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,05\\y = 0,05\end{array} \right.\]
Khối lượng muối thu được là:
mmuối = \[{m_{{K_2}S{O_3}}} + {\rm{ }}{m_{KHS{O_3}}}\] = 0,05.158 + 0,05.120 = 13,9 gam.
Cách 2:
Áp dụng công thức:
\[{{\rm{n}}_{{K_{\rm{2}}}{\rm{S}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}} = {{\rm{n}}_{{\rm{KOH}}}} - {{\rm{n}}_{{\rm{S}}{{\rm{O}}_{\rm{2}}}}} = 0,15{\rm{ }} - {\rm{ }}0,1{\rm{ }} = {\rm{ }}0,05({\rm{mol)}} \Rightarrow {{\rm{m}}_{{K_{\rm{2}}}{\rm{S}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}} = 0,05.158 = 7,9\left( {{\rm{gam}}} \right).\]
\[{n_{KHS{O_3}}} = 2{n_{S{O_2}}} - {n_{KOH}} = \;2.0,1{\rm{ }}--{\rm{ }}0,15{\rm{ }} = {\rm{ }}0,05({\rm{mol)}} \Rightarrow {m_{KHS{O_3}}} = 0,05.120 = 6,00\left( {{\rm{gam}}} \right).\]
Vậy m = 7,9 + 6 = 13,9 (gam).
Câu 5/20
Lời giải
Đáp án đúng là: A
\({n_{C{O_2}}} = \frac{{0,2479}}{{24,79}} = 0,01\,mol;\,{n_{Ca{{(OH)}_2}}} = 2.0,01 = 0,02\,mol.\)
Đặt \[T = \frac{{{n_{C{O_2}}}}}{{{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}} = \frac{{0,01}}{{0,02}} = 0,5\]
Có T < 1, sau phản ứng thu được CaCO3; Ca(OH)2 dư
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 ↓ + H2O
0,01..........................0,01 mol
Kết tủa là CaCO3, m = m↓ = 0,01.100 = 1g.
Câu 6/20
Lời giải
Đáp án đúng là: C
\[{n_{S{O_2}}}\] = 0,15 mol; nKOH = 0,2 mol.
Đặt \[T = \frac{{{n_{KOH}}}}{{{n_{S{O_2}}}}} = \frac{{0,2}}{{0,15}} = 1,33\] → sau phản ứng thu được 2 muối.
PTHH:
SO2 + KOH → KHSO3
x ...........x............ x (mol)
SO2 + 2KOH → K2SO3 + H2O
y............2y...........y (mol)
Theo bài ra có hệ phương trình:
\[\left\{ \begin{array}{l}{\rm{x }} + {\rm{ y }} = {\rm{ }}0,{\rm{15 }}\\{\rm{ x }} + {\rm{2y }} = {\rm{ }}0,{\rm{2}}\end{array} \right.\]
Giải hệ được x = 0,1 và y = 0,05
\[ \Rightarrow m{\rm{ }} = {\rm{ }}{m_{KHS{O_3}}} + {\rm{ }}{m_{{K_2}S{O_3}}}\] = 0,1.120 + 0,05.158 = 19,9 gam.
Câu 7/20
Lời giải
Đáp án đúng là: A
\[{n_{S{O_2}}} = {\rm{ }}0,1mol,{\rm{ }}{n_{Ba{{\left( {OH} \right)}_2}}} = {\rm{ }}0,08{\rm{ }}mol\]
Có T = \[\frac{{{n_{S{O_2}}}}}{{{n_{Ba{{(OH)}_2}}}}} = \frac{{0,1}}{{0,08}} = 1,25 \Rightarrow \] sau phản ứng tạo 2 muối Ba(HSO3)2 (x mol) và BaSO3 (y mol).
Phương trình hóa học:
Ba(OH)2 + 2SO2 → Ba(HSO3)2
x…………..2x………..x (mol)
Ba(OH)2 + SO2 → BaSO3↓ + H2O
y…………..y…….y (mol)
Theo bài ra ta có hpt:
\[\left\{ \begin{array}{l}{\rm{x }} + {\rm{ y}} = 0,0{\rm{8}}\\\;{\rm{2x}} + {\rm{y}} = 0,{\rm{1}}\end{array} \right.\]
Giải hệ được x = 0,02 mol, y = 0,06 mol.
Vậy m kết tủa = mBaSO3 = 0,06. 217 = 13,02 gam.
Câu 8/20
Lời giải
Đáp án đúng là: D
Số mol kết tủa: 0,08 mol < số mol CO2: 0,12 mol → sau phản ứng thu được 2 muối.
CO2 + Ba(OH)2 → BaCO3↓ + H2O
0,08……0,08………..0,08 mol
2CO2 + Ba(OH)2 → Ba(HCO3)2
0,04 ……0,02 mol
a = \[\frac{{0,08 + 0,02}}{{2,5}} = 0,04M.\]
Câu 9/20
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 10/20
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 11/20
a. CO₂ là oxide acid.
b. Sản phẩm của phản ứng trên gồm calcium carbonate và nước.
c. Có thể dùng dung dịch Ca(OH)₂ để nhận biết khí CO₂ vì xuất hiện kết tủa trắng.
d. Nếu tiếp tục sục CO₂ dư vào dung dịch, lượng kết tủa CaCO₃ luôn tăng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 12/20
a. SO₂ có thể tác dụng với NaOH vì SO₂ là oxide acid.
b. Khi SO₂ tác dụng với NaOH vừa đủ, sản phẩm có thể là Na₂SO₃ và H₂O.
c. Phương trình hóa học của phản ứng là: SO₂ + 2NaOH → Na₂SO₃ + H₂O.
d. 64 g SO₂ tác dụng vừa đủ với 160 g NaOH.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 13/20
a. Kết tủa trắng tạo thành là CaCO₃.
b. Phản ứng giữa CO₂ và Ca(OH)₂ thuộc loại phản ứng oxide acid tác dụng với base.
c. Nếu lấy 0,2 mol CO₂ tác dụng vừa đủ với Ca(OH)₂ thì tạo ra 0,1 mol CaCO₃.
d. Khối lượng CaCO₃ thu được trong trường hợp trên là 10 g.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 14/20
a. P₂O₅ có thể tác dụng với base tạo thành muối và nước.
b. Phản ứng giữa P₂O₅ và NaOH là phản ứng của oxide acid với base.
c. Theo phương trình: P₂O₅ + 6NaOH → 2Na₃PO₄ + 3H₂O, tỉ lệ mol P₂O₅ : NaOH là 1 : 6.
d. 0,1 mol P₂O₅ phản ứng vừa đủ với 0,5 mol NaOH.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 15/20
a. CO₂ thuộc nhóm oxide acid.
b. CO₂ tác dụng với Ca(OH)₂ tạo CaCO₃ kết tủa và H₂O.
c. Nếu cho 0,3 mol CO₂ tác dụng vừa đủ với Ca(OH)₂ thì số mol CaCO₃ tạo thành là 0,3 mol.
d. Nếu hiệu suất phản ứng tạo CaCO₃ đạt 80%, từ 0,3 mol CO₂ có thể thu được 0,3 mol CaCO₃.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Xem tiếp với tài khoản VIP
Còn 12/20 câu hỏi, đáp án và lời giải chi tiết.
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.