khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 14 Lưu

Cho 100 mL dung dịch Na₂CO₃ 0,2 M tác dụng vừa đủ với dung dịch CaCl₂ theo phương trình: Na₂CO₃ + CaCl₂ → CaCO₃↓ + 2NaCl

Khối lượng kết tủa CaCO₃ thu được là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

2

Đáp án: 2.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{N}}{{\rm{a}}_{\rm{2}}}{\rm{C}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = 0,1}}{\rm{.0,2 = 0,02(mol)}}\]

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{CaC}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{N}}{{\rm{a}}_{\rm{2}}}{\rm{C}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = 0,02(mol)}}\]

Vậy khối lượng CaCO3 thu được là 0,02.100 = 2 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án: C

Gọi số mol NaCl = Số mol KCl = a mol.

Phương trình hoá học:

NaCl + AgNO3 → AgCl↓ + NaNO3

a                             a                   mol

KCl + AgNO3 → AgCl↓ + KNO3

a                             a                   mol

Theo phương trình hoá học có tổng số mol kết tủa là a + a = 2a mol.

Khối lượng kết tủa là 8,61 gam nên: 2a.143,5 = 8,61 hay a = 0,03.

Khối lượng hỗn hợp Y là: m = 0,03.58,5 + 0,03.74,5 = 3,99 gam.

Lời giải

Đáp án: C

\({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{35}}{{100}} = 0,35{\rm{ (mol)}}\)

PTHH: \(CaC{{\rm{O}}_3} + 2HCl \to CaC{l_2}{\rm{ }} + {\rm{ }}{H_2}{\rm{O + C}}{{\rm{O}}_{\rm{2}}}\)

Ta có: \({n_{C{O_2}}} = {n_{CaC{{\rm{O}}_3}}} = 0,35{\rm{ (mol)}}\)

\[ \Rightarrow {V_{C{O_2}}} = n.24,79 = 0,35.24,79 = 8,68{\rm{ (L)}}\]

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Màu đỏ.        

B. Màu xanh.

C. Không đổi màu.        

D. Không xác định được. 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP