Một loại phân bón hỗn hợp NPK có chứa NH4H2PO4, (NH4)2HPO4, KNO3, còn lại là tạp chất không chứa các nguyên N, P, K. Trên bao bi loại phân bón NPK đó có ghi 14 - 42,6 - 9,4. Tính phần trăm khối lượng (NH4)2HPO4, trong mẫu phân bón trên?
26,4%.
42,6%.
30,8%.
14,9%.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Phân bón hóa học lớp 8 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: A
Lấy 100 gam phân NPK trên, trong đó có x, y, z mol NH4H2PO4, (NH4)2HPO4, ΚΝΟ3.
\[\% N = 14 \to {n_N} = x + 2y + z{\rm{ }} = \frac{{100.14\% }}{{14}}\]
\[\% {P_2}{O_5} = 42,6 \to {n_P} = x + y = \frac{{2.100,42,6\% }}{{142}}\]
\[\% {K_2}O{\rm{ }} = 9,4 \to {n_K} = z = \frac{{2.100.9,4\% }}{{94}}\]
⇒ x = 0,4; y = 0,2; z = 0,2
%(NH4)2HPO4 = \[\frac{{132y}}{{100}}.100\% {\rm{ }} = {\rm{ }}26,4\% .\]
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 14.
\[{{\rm{m}}_{\rm{N}}}{\rm{ = 40}}{\rm{.35\% = 14\% }}\]
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 26,17.
\[{{\rm{M}}_{{\rm{N}}{{\rm{H}}_{\rm{4}}}{\rm{Cl}}}}{\rm{ = 14 + 4 + 35,5 = 53,5(g/mol)}}\]
\[{\rm{\% N = }}\frac{{{\rm{14}}}}{{{\rm{53,5}}}}{\rm{.100\% }} \approx {\rm{26,17\% }}\]
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a. Khối lượng mol của urea là 60 g/mol.
b. Hàm lượng nitrogen trong urea là khoảng 46,7%.
c. Trong 100 kg urea có khoảng 46,7 kg nitrogen.
d. Nếu cần cung cấp 23,35 kg nitrogen thì phải dùng 60 kg urea.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
(NH4)2SO4.
CO(NH2)2.
NH4NO3.
NH4Cl.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.