khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 2,436 Lưu

Một con lắc lò xo dao động điều hòa theo trục x nằm ngang. Lò xo có độ cứng k = 100 N/m. Khi vật có khối lượng m của con lắc đi qua vị trí có li độ x = 4 cm theo chiều âm thì thế năng của con lắc đó là bao nhiêu ?

A. 8 J        B. 0,08 J        C. - 0,08 J        D. Không xác định được vì chưa biết giá trị của khối lượng m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Thế năng đàn hồi của con lắc tại vị trí li độ x = −4cm là:

Wt = 1/2kx2 = 1/2.100.(-0,04)2 = 0,08J

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP