khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 2,502 Lưu

Một vật có khối lượng 10 g dao động điều hoà với biên độ 24 cm và chu kì 4,0 s. Tại thời điểm t = 0, vật ở vị trí biên x = -A. Viết phương trình dao động của vật.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Viết phương trình dao động của vật

ω = 2π/T = π/2 rad/s

Tại t = 0 vật ở biên âm nên ta có x = Acosφ = -A ⇒ cosφ = -1 ⇒ φπ

Phương trình dao động của vật là x = 24cos(πt/2 + π)(cm)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP