khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 1,795 Lưu

Một vật có khối lượng 10 g dao động điều hoà với biên độ 24 cm và chu kì 4,0 s. Tại thời điểm t = 0, vật ở vị trí biên x = -A. Tính li độ, gia tốc và lực kéo về tại thời điểm t = 0,5 s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tại thời điểm t = 0,5s ta có

Li độ của vật là : x = 24cos5π/4 = 24.(-2/2) = -16,9cm ≈ -17cm

Gia tốc của vật là : a = -ω2x = -π/22.(-16,9) = 42cm/s2

Lực kéo về là : F = ma 0,01.0,42 = 0,0042N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP