khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/07/2024 2,420 Lưu

Cho hai vật m1=16kg;m2=4kg.Đặt tại hai điểm AB cách nhau 20 cm, xác định vị trí đặt m3=4kg  ở đâu để lực hấp dẫn giữa chúng cân bằng

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo điều kiện cân bằng F13→+F23→=0⇒F13→↑↓F23→F13=F23

Vậy m3 phải đặt trong khoảng hai vật và đặt trên đường thẳng nối hai vật

Gọi x là khoảng cách từ vật m1 đến m3 thì khoảng cách từ m2 đến m3 là 0,2 – x

F13=F23⇒Gm1m3x2=Gm2m3(0,2−x)2⇒m1x2=m2(0,2−x)2

⇒16x2=4(0,2−x)2⇒4(0,2−x)2=x2⇒2(0,2−x)=x2(0,2−x)=−x

⇒x=0,43m=403cm<20(T/M)x=0,4m=40cm>20(L)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Theo điều kiện cân bằng F13→+F23→=0⇒F13→↑↓F23→F13=F23

Vậy m3 phải đặt trong khoảng hai vật và đặt trên đường thẳng nối hai vật

Gọi x là khoảng cách từ vật m1 đến m3 thì khoảng cách từ m2 đến m3 là 0,36 – x

F13=F23⇒Gm1m3x2=Gm2.m30,36−x2⇒m1x2=m20,36−x2

⇒1x2=40,36−x2⇒(0,36−x)2=4x2⇒(0,36−x)=2x(0,36−x)=−2x

⇒x=0,363m=0,12m=12cm(T/M)x=−0,36m<0(L)

Vậy m3 cách m1 12cm và cách m2 là 24cm

Lời giải

Theo điều kiện cân bằng F13→+F23→=0⇒F13→↑↓F23→F13=F23

Vậy m phải đặt trong khoảng và đặt trên đường thẳng nối Trái Đất; Mặt Trăng

Gọi x là khoảng cách từ Trái Đất M1 đến m thì khoảng cách từ Mặt Trăng M2 đến m là 60R – x

F13=F23⇒GM1mx2=GM2.m60R−x2⇒81x2=160R−x2⇒x=54R

Vậy tàu cách trái đất 54 lần bán kính Trái Đất